Huấn luyện từ giọng thành đấu.

pingp00ng

Các bác cho ý kiến về việc chào mào giọng có thể huấn luyện thành chào mào đấu được không?
Có hai trường hợp là từ má trắng lên thành chào mào giọng và trường hợp thứ hai là từ bổi lên thành chào mào giọng.
Vậy trong hai trường hợp trên thì trường hợp nào huấn luyện thành chào mào đấu được.
Thanks các bác.

Asutaka

theo mình thì cái nào cũng dc, má trắng mà có thầy hay thì sẽ hót hay múa đẹp + chế độ dinh dưỡng + dợt dãi ok thì sẽ thành chim đấu thôi. còn chim bổi thì cũng vậy có điều là đã co giọng và thầy là bố và hàng xóm ngoài tự nhiên, nên điều cần nhất là thuần chim các thứ còn lại thì như nuôi má trắng../.. vài ngu kiến../..thân

Ngày mai

Chim giọng cũng là chim mà bạn chơi tốt hết, còn đấu tốt hay không là do tố chất từng con bạn à. Đã gọi là chim giọng thì toàn má trắng ép giọng lên thôi. Họ không cho chim đi cội (sợ bị lai giọng). Đa số người nuôi không cầu kì, không cần căng lửa.... miễn sao hót lai rai cả ngày nghe là được rồi. Nên mua về bạn cần chăm sóc kĩ chế độ dinh dưỡng, tắm nước, phơi nắng, trùm áo lồng cho chim nghĩ ngơi.... Còn huấn luyện chim đấu bạn tham khảo phần C1.