Kết cục đau lòng.......

xuongxoc

Em hiện đang nuôi 5 CHÀO MÀO, trong số đó có một ẻm má trắng cực kì triển vọng. Tuy là má trắng chỉ gần 3 tháng lồng nhưng nó rất gấu, đem kẹp vs bổi thuần mà nó đấu cánh - giọng ko thua gì, đã đi tông dài 678 ngon lành, đảo giọng luyến láy ko kém gì mấy ẻm khác trong nhà ( chim gốc Huế ), chim đã khá dạn người, đang thay lông khoảng 50%
Sáng nay tự dưng thấy nó bị đau 1 chân, nó cứ co co cái chân đau lên, ít hoạt động hẳn, chủ yếu nằm bằng 1 chân và hót gió… Đến chiều tối thấy có vẻ không ổn nên có ý định bắt ra xem chân để biết tình hình thế nào mà còn chữa, nhưng ko hiểu tại sao lúc đó đầu óc mất bình tĩnh mà bắt k trúng, để nó tung tóe trong lồng… lúc này mới chợt nhớ ra là nó đang thay lông,.. và thế là điều gì đến cũng đã đến, 3 sợ lông đuôi ra dc khoảng 2/3 đã rụng T_T, 2 sợ lông cánh và mấy sợi lông bụng…Thôi thì đã trót bắt thì bắt tiếp xem chân ra sao, ngồi soi mói kĩ mà chả thấy có hiện tượng lạ gì…..con chim hoảng hốt ko giám nhìn mặt chủ.
Bây giờ em hối hận lắm các bác ạ, ko tìm ra được nguyên nhân chim đau chân mà còn hại hỏng bộ lông óng ánh mới ra của nó ( vì con này rất có triễn vọng nên em chăm sóc nó kĩ lắm, giai đoạn đỗ - lông thay lông ngày nào cũng có vài con châu chấu non, tắm táp hằng ngày nếu k mưa, trái cây thay đổi thường xuyên… nên lông thay ra cực đẹp, lông đuôi ra to bản, đen và mượt…).
Giờ nhìn nó hoảng hốt khi thấy em mà em muốn khóc các bác ạ…T_T, bây giờ chì còn cách chờ đến ngày mai xem tình hình ẻm nó thế nào chứ k biết phải làm gì nữa.
Em đăng tit này một phần là mong có anh em cùng chia sẻ, bên cạnh đó là lời nhắn nhủ đến anh em phải hết sức bình tĩnh và cảnh giác khi bắt chim ra để khám bệnh…
ĐẮNG QUÁ CÁC BÁC Ạ..T_T

chaomaopr

Ko sao đâu bạn. Mình còn bắt: ra liên tục 5 ngày mà. Nhưng sau khi bắt xong là mình kè lồng liền, thấy em nó ko sao Cả. Hi

vukienvp

Chùm lồng vài ngày là chim đỡ hoảng thôi bạn à. Vì là mộc nên đừng nóng vội bạn nhé.
Thời gian này tránh tiếp xúc nhiều với em nó vì đang sợ mặt chủ.
P/S. Lần sau đội mũ và đeo khẩu trang vào bạn nhé

phamnam186

Mình nghĩ chim bạn thiếu nắng , chân bị tê.theo mình bạn chịu khó phơi chim vào lúc sáng sớm vì chim đang thay lông không nên phơi nắng gắt, vài ngày chim sẽ khỏi

huynguyensg

có mấy cộng lông mà khóc lóc rồi bác, mình bắt ra nhổ sạch đuôi, nhổ luôn mấy cọng lông cánh bị hư, giờ lông cánh ra đủ rồi, lông đuôi ra đc 1 nửa rồi, hoảng mấy ngày rồi cũng bt lại thôi

B@B

Trùm kín áo lồng khoảng 3 ngày là khỏi thôi, còn mấy cái lông gảy kia nuôi châu chấu trái cây cho tốt vào thì nó mọc lại không cần phải đợi đến mua sau đâu, chim lứa dể mà bạn.
Mình có con đầu gấu y chang của bạn củng bị thạch sùng vào gảy mấy sợi lông máu khoang 15 ngày sau nó mọc lại. Những con lứa có chất như thế khó kiếm lắm cố gắng chăm thêm 1 mùa lông nữa.
Lần sau có muốn bắn thì thả vào mồng ngủ cho nó bay khi nào mệt thì mới bắt, như vậy chim mới không hoảng nhớ là phải đeo khẩu trang vào bạn nhé.