Khẩn cấp: chào mào bỏ cám

• Người khởi tạo hre
  • Ngày bắt đầu

hre

Chào tất cả mọi người trong gia dình ORG. Chúc tất cả ACE và gia đình năm mới luôn vui và nhiều sức khỏe.
Vừa rồi mình có về Tết nên để lại mấy em chào mào ở HN. Do không nhờ được ai chăm nên đành để thêm cóng và thức ăn cho mấy em luôn trong 8 ngày.
Hôm ra thấy mấy em vẫn khỏe mạnh và hót tốt nên vui quá. Nhưng không hiểu sao, hôm qua cho mấy em tắm và phơi nắng xong thì để ý thấy một em bỏ ăn cám.
Mình theo dõi từ chiều qua tới sáng nay em ấy vẫn chưa ăn lại, tuy vẫn hót và không xù lông.
Mình lo quá, không biết em nó bị làm sao nữa?
Ra HN thấy cám chưa bị mốc và nước trong một cóng còn sạch (1 cóng đã hết)
Mong ACE giúp cho vụ này, em này mình vừa nuôi được 1 tháng, trước vào cám chỉ mất 2 ngày.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Chào tất cả mọi người trong gia dình ORG. Chúc tất cả ACE và gia đình năm mới luôn vui và nhiều sức khỏe.
Vừa rồi mình có về Tết nên để lại mấy em chào mào ở HN. Do không nhờ được ai chăm nên đành để thêm cóng và thức ăn cho mấy em luôn trong 8 ngày.
Hôm ra thấy mấy em vẫn khỏe mạnh và hót tốt nên vui quá. Nhưng không hiểu sao, hôm qua cho mấy em tắm và phơi nắng xong thì để ý thấy một em bỏ ăn cám.
Mình theo dõi từ chiều qua tới sáng nay em ấy vẫn chưa ăn lại, tuy vẫn hót và không xù lông.
Mình lo quá, không biết em nó bị làm sao nữa?
Ra HN thấy cám chưa bị mốc và nước trong một cóng còn sạch (1 cóng đã hết)
Mong ACE giúp cho vụ này, em này mình vừa nuôi được 1 tháng, trước vào cám chỉ mất 2 ngày.
Bạn cắt dọc đôi quả chuối ra rồi ép dính cám vào bề mặt miếng chuối, lúc đó chim ăn chuối sẽ lẫn cả cám
luongdd,,,thân

hre

Cảm ơn các bác.
Em sẽ áp dụng cách của bác luongdd . Vậy là phải vào cám lại từ đầu. Nhưng không rõ vì nguyên nhân gì mà em nó lại bỏ cám vậy nhỉ?

N

namkiet

Guest
chào bạn!
Nguyên nhân thì bạn xem lại cám cũ, cám đã để 8 ngày nên có thể mất mùi, chim chê cám cũ.
Bạn thay cám mới và bổ sung thêm trái cây nhé, thử xem kết quả bạn nhé.
Thân

hre

chào bạn!
Nguyên nhân thì bạn xem lại cám cũ, cám đã để 8 ngày nên có thể mất mùi, chim chê cám cũ.
Bạn thay cám mới và bổ sung thêm trái cây nhé, thử xem kết quả bạn nhé.
Thân
Hôm ra mình kiểm tra thì cám vẫn thơm, không mốc.
Chiều qua đã vào cám lại theo cách của bác luongdd nhưng chim mổ tránh cám, chỉ ăn chuối.
Cũng chưa biết vì nguyên nhân gì mà em nó bỏ cám, nhưng thấy bây h khó vào cám hơn khi mới bắt về.

Chéc

Chiều qua đã vào cám lại theo cách của bác luongdd nhưng chim mổ tránh cám, chỉ ăn chuối.
Cũng chưa biết vì nguyên nhân gì mà em nó bỏ cám, nhưng thấy bây h khó vào cám hơn khi mới bắt về.
chả cần phải vào đâu, hết trái cây thì tìm tới cám thôi.

hre

chả cần phải vào đâu, hết trái cây thì tìm tới cám thôi.
Hôm trước em đã để cám gần 1 ngày, không có trái cây nhưng em nó vẫn không ăn cám bác à.
Sáng nay cũng thử không cho trái cây nhưng em nó vẫn không chịu ăn cám nên chiều nay lại phải cho chuối và vào cám tiếp.

tienbodam

do chim ăn tết , ăn nhìu thức ăn có nhìu đạm wa nên đầy hơi khó tiu , chỉ có uốn nước
bạn ra tim thuốc tây mua thuốc than hoạt tính carbomin , bỏ 1 viên vào cống nước khoản nửa cống là được , trong vòng 8h bạn thây nước mới vào là được , trong lúc này bạn nên cho chim ăn kèm với chuối vừa chín tới , chuối vừa chín hơi chác nên rất tốt cho tiêu hóa

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Như vậy là đã rõ, chim của bạn đã chớm bị bệnh đường ruột, giờ bạn làm như sau
Vẫn dùng cám ép vào chuối như trên, nhưng bạn dùng chuối ương và cám thì bạn nghiền nhỏ ra rồi trộn thêm ít bột nghệ, nếu không có bột nghệ thì dùng nghệ tươi giã lấy nước trộn vào cám sau đó sấy lại, đảm bảo với bạn chim sẽ khỏi sau 3 ngày ăn như vậy

hre

Như vậy là đã rõ, chim của bạn đã chớm bị bệnh đường ruột, giờ bạn làm như sau
Vẫn dùng cám ép vào chuối như trên, nhưng bạn dùng chuối ương và cám thì bạn nghiền nhỏ ra rồi trộn thêm ít bột nghệ, nếu không có bột nghệ thì dùng nghệ tươi giã lấy nước trộn vào cám sau đó sấy lại, đảm bảo với bạn chim sẽ khỏi sau 3 ngày ăn như vậy
Mình đã làm theo cách này. Kết quả:
Cám trộn bột nghệ em nó không ăn, tuy đã thay đổi nhiều lần tỷ lệ bột từ nhiều tới ít.
Có vẻ chuối ương có tác dụng và em nó bị bệnh đường ruột như bác luongdd bảo nên hôm qua em nó đã ăn cám. Tuy phân lại có màu trắng và ướt nhưng thật tốt là em nó khỏe và ăn cám trở lại.
Rất cảm ơn mọi người đã giúp đỡ!