Khắc phục chào mào bám đá

phineas710

Em ở Nha Trang, có một chú chim gốc Đồng Bò hót rất hay
lúc trước còn má trắng thì nhát, không hiểu sao thay lông xong rất dạn, thấy em là nhảy bổ tới đòi cắn luôn
đặc biệt, khi ra trường thì có chơi, nhưng chỉ được hơn 5 phút là tấp vào chim khác đá, dù đổi chỗ vẫn không ăn thua, đá một tí là mệt lại rỉa lông, em nó cứ lặp đi lặp lại cho đến khi em tủ lồng ra về.
ở nhà thì sổ không biết mệt mỏi, nhưng ra trường lại gặp tình trạng như trên.

Nay em lập topic này mong ae gần xa trong diễn đàn cho ý kiến giúp đỡ em nói riêng và những ai đang nuôi chú chim như em nói chung, nhằm khắc phục tính xấu của em nó.

p/s: em nó là chim má trắng vừa xong lông cách đây 3 tháng nha ae

em xin chân thành cảm ơn

hovaten

Moderator
Chim non thua nước, thua miếng đấu hay thua giọng.
Trường hợp 2 là chưa đủ căng lửa.

Cả 2 trường hợp đều nên siêng đi dợt, nhưng giữ khoảng cách lồng xa trên 1m.

Duy trì tuần 2 lần.

Kiên nhẫn sau 3 tháng sẽ thấy hữu hiệu.

Chú ý: câù đấu phải ngang vanh 3.

kjenprodn

Em cũng có một con như thế
Và đây là cách chữa của em, anh thấy hay thì áp dụng theo nhé :
Thường xuyên đi trường, treo ngoài biên cho đấu giọng, cho sáp 15 phút /1 lần thôi
Cho tập lực để nước đấu bền hơn:)
Cho vào lồng nhiều cầu để khỏi bám vanh + tập lực luôn

ledinhnhan01

Em nó còn non mùa thôi bác, giữ khoảng cách lồng xa hơn 1 gang tay. Chọn những đối thủ vừa ( không căng + không bám đá như nó ) , 1-2mùa nữa nó sẽ chững chạc bác à. Chúc em nó mau thành tài

bad boy

mình cũng có 1 em bình định mùa trước vẫn chơi ổn định nhưng từ lúc e nó chuẩn bị xuống lông thì bắt đầu có hiện tượng bám vanh đòi đánh rồi cắn nan, chán và thất vọng lắm, rồi bây h em nó cũng xong lông và đang theo dõi, ra dàn chơi thì mik treo biên thấy cũng đỡ. mùa trước em nó chơi cỡ tiếng rưỡi đén 2 tiếng trên giàn đó. thôi đợi chờ là hạnh phúc vậy , nhưng góp ý với bác chủ thớt là yếu tố trên ma ae đóng góp là rất chuân đó.

chuột nhắt

theo anh em nói là đúng đó bác. nếu chim hay vậy bạn đừng kè lồng nếu kè em nó cũng quen đánh ko đấu hót và quen đánh. nếu đi giàn thi bạn treo xa lồng ra 1 chút cho em nó quen đấu hót và không đá nữa. cứ thế mà áp dụng rồi treo dần vào. nếu không em nó thành tật và quen chỉ tích đá và không hót nữa.

phineas710

cảm ơn các bác rất nhiều
ae ném gạch thoải mái nhak
e chuẩn bị xây nhà ^^

gaututi

bác chuyển sang chào mào đấu đi, còn muốn khắc phục thì như các bác nói là treo dần dần vào gần, kè lồng ngay chim hăng máu lại đá ,

hoadainhan

Chim non thường thường là như thế, nó là cái nết của chim má trắng lên, bạn chờ đợi 1 vài mùa nữa là ok

phineas710

cảm ơn các ae đã chia sẻ kinh nghiệm
mong sẽ khắc phục được tật xấu này
lên top lụm gạch xây nhà tiếp nào ^^

Mickeycm.batoqn

Chia sẻ bạn,đây là lồng có thể hạn chế bu chụp gần như 90%.