Kiểm tra lồng nuôi chào mào!

cmdienkhanh

Xin chào anh em diễn đàn
Sau đây tôi muốn chia sẽ vấn đề của tôi đã mắc phải, chẳng là tôi vừa bị sẩy mất 1 em cm Daklak sáng nay, nhìn theo em nó mà tiếc hùi hụi... số là mình nuôi chim cũng nhiều nên muốn bán bớt vài em cho đỡ công chăm... nên mình đã đăng lên mạng... sáng nay có khách tới hỏi mua... mừng rồi đây! :) mọi vấn đề đã ngả giá xong rồi chuẩn bị bắt chim mà thôi... nhưng không ông trời muốn con chim về lại với núi rừng Tây Nguyên hay sao đó...:) khách xem chim vừa mang lồng xuống để bắt ra vì lạ chủ nên 1 cái vù.. .uuuuuuuuuu... em ấy lao như tên bắn bay ra theo khe hở của nan lồng to nhất vì là chim mình mới đem về nên em nó còn suy nhược ốm tong ốm teo nên bay ra vừa khít với nan lồng luôn... nản..:mad:
Qua bài học này mình rút ra kinh nghiệm không nên nhốt chim bổi nhát trong lồng mà có nan khoản cách hơi rộng, và lúc nào cũng nên có áo lồng trùm kín lại với lại nên nhốt vào lồng có nan đôi là hợp lý nhất...
Đôi điều nhỏ muốn chia sẽ với anh em rút kinh nghiệm, có gì không đúng mong anh em chỉ giáo.
Thân, cmdienkhanh

thai sanh

mình củng sẩy một em vì nang lồng hơi lớn mà em nó đang thây lông do lạ người và lạ lổng nên khi bỏ vào em nó tung theo khe để chén nước bay mất!giờ rút kinh nghiệm chim mới về là trủm nửa áo lồng cho chim quen chổ rồi mới dam mở hết!

ledinhnhan01

chia buồn cùng bác...em cũng từng mất 1 em daklak , hic, vì nan lồng tụt :(( , tức ói máu

sonbt

cái này em cũng bị lúc ở gia lai, bẫy được 1 em đầu đàn to con. Hồi đó tầm lớp 8 -9 lồng mượn nên người ta đòi lại, sang cái lồng nan giá rẻ, nan yếu khe nan lớn thế là em nó bay về với núi rừng. Bay tít lên ngọn sổ bọng, phẹt một cái rồi bay mất hút.