Kinh Nghiệm ép đẻ Chào Mào Xám + Bông....

***Tôi tên Tuấn,ở Nha Trang***. Bài viết này đã rút ra từ 2 năm nghiên cứu và thử nghiệm thành công. Chào mào mái xám + Chào mào trống bông ít. ( nếu trống bông nhiều thì ra con rất yếu và chết, em đã ép thử nhưng chưa được và đang nghiên cứu ép cặp thứ 2). Sau đay là quá trình ép đẻ thành công Mái Xám+Bông it= con xám 40% F1 đầu tiên.

1) Xây dựng lồng ép : Cơ bản của lồng nuôi chim ép đẻ phải đủ lớn để bố mẹ và các con sau này sinh hoạt dễ dàng, it người qua lại ( quan trọng nhất ), có cây che mát. Làm sao tương tự như thế này là ok. Tận dụng những gì sẵng có……Cái lồng này chi phí làm chưa tới 400k.
6f53e7286e63078fb610515ac84a9b9c_54569046.img0041.  jpg

b788b442d2c1386d86a07a34f6207ac1_54569050.img0111.  jpg

2) CHọn đôi phu thê : Con mái thì không quan trong lắm, thấy tướng đẹp, phâu câu to,tính tình hiền lành ( quan trong nè, nếu dữ là giận chồng ném con ra khỏi tổ đó), biết chiều chồng là OK.
COn trống thì phải ra Men nha, chim có mùa, tướng tá đẹp,ko nên bỏ chim má trắng vì trả biết xây dưng tổ ấm đau, nói chung là như thế này là OK....Xem Clip

3)Thả chim vào động phòng: Nên thả chim cồ vào chuồng trước, thời gian thả ep vào tháng nắng.....ko nên thả vào mùa mưa. Rồi cách khoảng 10 đến 30 ngày thả mái vào sau. ( Giai thích , vì cho cồ vào làm cội trước, thả mái vào sau cho tránh trường hợp Vợ đánh chồng thì chồng lên đường.............còn chồng đánh vợ thi xin chúc mừng,đánh ko đc bao lâu đau,.......Anh Hùng khó qua ải mỹ nhân ..Chim đá...Cá trừng).

4) Làm Tổ : Sau khi thả chim vào ở chung nhanh thì 2 tháng đẻ...con lâu thì 4,5 tháng. Còn quá 5 tháng ko thấy dấu hiệu gì thì nên xem có em nào bi ô môi ko? . Chon chổ kín gió,it nắng,mưa ko ước,thoáng khí. Rồi lấy cái gáo dừa cưa đôi hay cái rổ.....đẻ chim nằm đẻ,ấp.
Thời gian đó chim sẽ có dấu hiêu tha rơm rát. Thì mình nên giúp em nó 1 chút là lấy rơm hoặc đót trổi quét nhà cuộn lại bỏ vào ổ......rồi để bên ngoài lồng 1 it, rồi để tui nó tự sử.

5)Thời gian chim ấp từ 12 đến 14 ngày tùy theo thời tiết. Khi chim con nỡ nên phủ kính avari. Bỏ nước uống và đồ ăn đầy đủ và ko dòm nghó hay rình rập làm chim sợ, Cho ăn đồ tươi nhiều như trứng kiến,sâu,cào cào,dế. Thành quả đạt...( anh em vô đay xem dùm)

Nếu nuôi đủ chất thì chim mẹ khoảng 2 tháng sau sẽ đẻ lại, lúc đó mình nên bắt chim con ra, nếu ko bắt thì nên theo dõi chim mẹ có đối sử tệ bac với con ko ( chim mái mình cắn cổ chim con khi bắt đầu đẻ lai).
Hình Chim con lớn....
[video]http://upanh.com/listing/?[/video]
Nếu ae xem ko dc xin vào đay xem dùm
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.355576757896801.1073741825.100003334392588&type=1

* Bài viết này mình chỉ nói sơ qua 1 phần kinh nghiệm nuôi đẻ, khi bắt đầu nuôi thi nên nghiên cứu và theo dõi trống mái như thế nào nữa, tùy cơ ứng biến. Bài viết có gì sai sót mong anh em bỏ qua và góp ý thêm dùm. Thanks everyone

Sửa bởi Amin:

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Cảm ơn bạn rất nhiều, một môt hình và cách thức ghép cho anh em học hỏi. Thanks

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
bài viết rất hữu ích thank bạn đã chia sẻ kinh nghiệm cho những anh em muốn nuôi sinh sản

anh em có chỗ nào chưa hiểu thi cứ hỏi. Mình xin góp chúc kinh nghiệm nhỏ mọn này cho anh em thỏa thích với niềm đam mê. CHứ viết ra cụ thể hơn thì dài dòng lắm. Mong mọi người ủng hộ và góp ý thêm

matna

tưởng ai xa lạ, Tuấn này thì CHương biết..hiii ,chào bạn, chúc mừng bạn ghép đẻ thành công chim quý

ngo_triet_mt

Cảm ơn bạn đã chia sẻ những thông tin bổ ích về kinh nghiệm nuôi sinh sản .

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Mong mỏi bấy lâu nay của mình cuối cùng cũng có người thực hiện. Chim đột biến được nhân giống lai tạo, mong rằng trong tương lai không xa, ta sẽ tạp ra được nhiều chú chim vừa chơi hay vừa đẹp, mang chim đột biến đến gần hơn với người chơi các tầng lớp. Bác vui lồng cập nhật thông tin nhé...Chúc mừng bác.

Thân, black_fish9402

3 con chim con minh chup hình nở trước tết 1 tháng, và tới mùn 10 tết mình tách riềng ra. Và để nuôi theo giỏi sắc lông ntn. Đến bay giờ chim lông hơi xám xám,lông con còn nhiều nên chưa nói lên được điều gì. Và chim xám mẹ đang tiếp tục ấp 2 trứng tiếp theo....và khoang 10 ngày nữa chim con sẽ nở. Tinh ra nuôi ép đẻ,cho ăn đầy đủ thì cho ta được it nhất là 5 lứa....Công chăm sóc ko cần nhiều, 1 Tuần don dẹp 1 lần, 3 đến 5 ngày cho ăn binh thường cám và trái cây. Khi con nở thì tháng đầu tiên thênên cho ăn nhiều trứng kiến,kèm theo đồ tươi....Ảnh chim mẹ đang ấp, mới chụp chiều ngày 6/4/2013

Sửa lần cuối:

nguyenhoa142

chào a CuTuấn3Đồi_NT
e cũng đã nuôi ép đẻ được mấy tháng nay nhưng chưa có kết quả ko biết e có sai cho nào ko mong a giúp đỡ cho
mái của e nuôi từ má trắng lên khoảng một năm lồng ,đầu lăn,con được đa thuần giống,sau khi để 2 e nó chung với nhau mới đầu thi thấy 2 e nó bình thường lắm sau này co trống nó dí con mái căn đứt luôn cái mủ lăn của con mái luôn(e có hỏi mấy a/e trên diễn đàn nói la máy no ko chiu trống)thế là e đổi chú trống mới cũng đầu lăn tướng to,để e này vô thi ko thấy chú dí con mái,nhưng ngược lại con mái thấy con trống là bỏ chạy mất tiu,e ko biết lam sao cho e mái nhà e nó chịu đẻ dây nữa buồn thật
mong a giúp và tư vấn giúp
thanks

chào a CuTuấn3Đồi_NT
e cũng đã nuôi ép đẻ được mấy tháng nay nhưng chưa có kết quả ko biết e có sai cho nào ko mong a giúp đỡ cho
mái của e nuôi từ má trắng lên khoảng một năm lồng ,đầu lăn,con được đa thuần giống,sau khi để 2 e nó chung với nhau mới đầu thi thấy 2 e nó bình thường lắm sau này co trống nó dí con mái căn đứt luôn cái mủ lăn của con mái luôn(e có hỏi mấy a/e trên diễn đàn nói la máy no ko chiu trống)thế là e đổi chú trống mới cũng đầu lăn tướng to,để e này vô thi ko thấy chú dí con mái,nhưng ngược lại con mái thấy con trống là bỏ chạy mất tiu,e ko biết lam sao cho e mái nhà e nó chịu đẻ dây nữa buồn thật
mong a giúp và tư vấn giúp
thanks
Bạn nói rõ thời gian dùm, vì thời gian thả chim ep rất quan trọng. Khó khăn nhất là lúc này, vì chưa tới lúc động đực thì sẽ xảy ra tình trang đá nhau. Bay giờ tốt nhất là bạn bắt ra 2 con và làm lai từ đầu, Thả trống vào trứoc 1 tuần rồi sau đó thả mái. ah khi thả 2 con chung rồi nên giữ cho khu vực đó yên tĩnh, ko treo chim trống khác ngần bên hoăc thấy mặt nhau. ( Vì như thế sẽ làm cho chim trống trong lồng ép kích động....giận cá chém thớt.....quay qua dí mái cắn rượt lia lịa). Nếu làm như trên mà vẫn xay ra tình trang chim trống đá mái thì ban nên theo dõi...hành động và thuơng tích mái có bị thuong năng ko? Và tịnh trạng trống cắn mái xảy ra từng cơn hay liên tục ( dí cắn cắn cả ngày). Nếu gãy vài cái lông thì ko sao đau...rồi mọi chuyện sẽ êm suôi....Đừng nóng bụng..

Sửa lần cuối:

nguyenhoa142

thanks a
e để vào đầu tháng 2,gần đây e mới thay chú trống mới như vậy thì có được ko vậy a ơi

showluo

mái má trắng lên thì ít kinh nghiệm lắm hihi, kể ra bắt đc mái trời nó có kinh nghiệm sinh đẻ lứa trước rồi thì đỡ vất vả :D

daonguyensh

Cảm ơn nhiều,, mình sẽ cố gắng thử theo cách bạn bày, giá như có clip rõ ràng hơn thì tốt

dungqn

Xin hỏi bạn: mình có em mái bông, mình ghép với trống (thường) thì con nầy dí cắn mái nên mình tách trống ra, rồi ghép với con trống (bông) khác thì bị mái dí! Vậy mình nên là gì để cắp nầy chịu nhau, tốt nhất là 2 con bông với nhau.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Xin hỏi bạn: mình có em mái bông, mình ghép với trống (thường) thì con nầy dí cắn mái nên mình tách trống ra, rồi ghép với con trống (bông) khác thì bị mái dí! Vậy mình nên là gì để cắp nầy chịu nhau, tốt nhất là 2 con bông với nhau.
Thời gian đầu bác phải chịu cảnh như vậy nhưng dần dần sẽ quen. Tốt nhất không nên kẹp chim vào khu vực này sẽ xảy ra sung đột với nhau.

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
3 con chim con minh chup hình nở trước tết 1 tháng, và tới mùn 10 tết mình tách riềng ra. Và để nuôi theo giỏi sắc lông ntn. Đến bay giờ chim lông hơi xám xám,lông con còn nhiều nên chưa nói lên được điều gì. Và chim xám mẹ đang tiếp tục ấp 2 trứng tiếp theo....và khoang 10 ngày nữa chim con sẽ nở. Tinh ra nuôi ép đẻ,cho ăn đầy đủ thì cho ta được it nhất là 5 lứa....Công chăm sóc ko cần nhiều, 1 Tuần don dẹp 1 lần, 3 đến 5 ngày cho ăn binh thường cám và trái cây. Khi con nở thì tháng đầu tiên thênên cho ăn nhiều trứng kiến,kèm theo đồ tươi....Ảnh chim mẹ đang ấp, mới chụp chiều ngày 6/4/2013
Bác cho AE chim ngưỡng vài hình ảnh của chú chim non nhé. Tks Bác

ledinhnhan01

đỉnh thật...con trống tắm mà ché như cái máy, bác thật có công nghiên cứu đúc kết kinh nghiệm.....cảm ơn bác đã chia sẻ, chúc bác có thêm nhiều lứa chim con đẹp+ khỏe mạnh

Lâu lắm mới có thời gian vào thăm bài,dạo này bận làm giàu wá hihi. Từ tháng 8 tới bay giờ chim chưa đẻ lại, vì thời tiết lạnh, thay lông chậm.

lamgiadat

bài viết hay quá,cho mình hỏi xíu hình như dưới sàn nuôi bạn bỏ đất và cát phải ko?