kinh nghiệm chăm sóc chào mào theo chu kì 1 mùa lông

Pleikupho

e nuôi chào mào chưa lâu nên chưa có nhiều kinh nghiệm. hy vọng ae góp ý để e có thêm kinh nghiệm chăm sóc tốt hơn cho các chú chào mào trong 1 năm luôn có sức khỏe thật tốt.
ví dụ : mùa mưa khi khang hiếm mồi tươi (cào cào, trứng kiến.....) thì thức ăn bồ sung thêm cho chào mào ngoài cám và trái cây là gì ?, lúc bắt đầu rớt lông thì chăm sóc ra sao?( chế độ tắm nước, phơi nắng, thức ăn...........), sau khi thay lông gần xong thì chăm sóc ra sao ( chế độ tắm nước, nắng, thức ăn bồ sung thêm gì...............), lấy lửa cho chào mào sau thay lông ra sao? , vì e thấy ae trên diễn đàn chăm chim xong nhìm thấy ham wa, mà e thì sao cứ thay lông xong là mấy em nó ko lên lửa nổi, phải rất lâu sau thay lông mới chơi lại được mà chơi cũng ko được căng, mặc dù chế độ chăm sóc của e nói ra thì đa phần ae ai cũng nói là chăm kỷ và tốt mà sao lại ko được chú chim hay, nhưng e chuyển chú chim đó qua cho ae khác thì họ chăm sau vài tháng chim chơi lại rất hay. hay có lẻ mình ko có duyên với chào mào............ rất mong ae đóng góp thêm ý kiến

chế độ chăm sóc của e và thức ăn như sau, ae xem còn chổ nào chưa ổn nhé

cám : 1 gói ba vì, 10 lòng đỏ trứng gà, 2 lòng trắng, 100g kỷ tử, 100gam đậu xanh, 100gam tép khô (loại ko mặn), 4 muỗng mật ong, 4 muỗng đường
trái cây : chuối, đu đủ, cà chua, cam ( ngày nào cũng có thay phiên nhau, ăn trong ngày ko hết là bỏ mai ăn cái mới)
mồi tươi : chỉ cho ăn cào cào non ( ngày nào cũng có >10 con , rất ít ngày ko có ăn)
phơi nắng : sáng 8h -> 9h ( có bữa buồi trưa hoạc sáng 9h -> 10h)
tắm : nước thì đa phần ngày nào cũng tắm (có ngày chim ko chịu tắm thí thôi)
ngủ : chiều 5h chùm áo lồng cho đi ngủ (10 nhà e mới tắt đèn nên có lẻ 10h nó mới ngủ)
dợt : 1 ngày/tuần
chổ treo chim : ban ngày sau khi cho tắm , phơi nắng sáng, cho ăn cào cào, vệ sinh lồng xong thì e treo mỗi con 1 ban công tầng lầu ( nhà 3 con treo 3 tầng), và ko thấy mặt nhau, chỉ có buồi tối đi ngủ thì chùm áo lồng là tập trung vào kho thôi, nhà e là nhà phố nên ko có cây xanh để treo, và ko giám treo trước nhà vì chim tặc nó đua ngay

e chăm sóc đa phần là như trên hết chỉ những ngày bất khả kháng như đi lấy hàng, đi tĩnh.......... thì e mới ko làm dc như trên , ngoài ra ngày nào cũng vậy, chim thay lông hay ko e đều chăm vậy hết

Sửa lần cuối:

cmtegiac

Đọc cách chăm của bạn thấy quá chuẩn rồi, thế mà CM không lên cũng lạ. Còn về không gian treo nữa và khoảng cách giữa các lồng, chim có thấy mặt nhau hay ko? bạn mô tả luôn đi bạn

Pleikupho

Đọc cách chăm của bạn thấy quá chuẩn rồi, thế mà CM không lên cũng lạ. Còn về không gian treo nữa và khoảng cách giữa các lồng, chim có thấy mặt nhau hay ko? bạn mô tả luôn đi bạn
chim nhà mình treo hoàn toàn ko thấy mặt nhau. vì mình nuôi 3 con ( mỗi con 1 ban công của 1 tầng chỉ có tối đi ngủ thì mình mới chùm lại mang vào kho thôi), nhà mình là nhà phố nên ko có cây xanh nên ko treo ngoài cây được và cũng ko giám treo trước nhà vì bọn chim tặc nó đua ngay

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
như vậy mak chim hok căng dc chắc là hok có duyên với e nó rồi.hehe

cmtegiac

vậy bạn cần quan sát cách chim thể hiện khi ở cội, nếu chim treo lên dàn bung áo lồng mà chịu đấu với mấy em khác thì cố gắng dợt tuần 2 buổi, còn nếu chưa chịu thì trùm 1/2 áo và để cho nó nghe giọng mấy con kia mà ko thấy mặt. Từ từ nó mới lên được

dục tốc bất đạt bác ơi,cái gì cũng phải từ từ thôi bác à,chế độ chăm như thế là quá tốt rồi,với lại bác thường xuyên cho em nó đi cội xem sao 1 tuần 1 lần thì ơi ít đấy bạn,chúc em chim của bạn mau mau căng lửa !!!

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Chế độ chăm của bạn phải nói là rất chuẩn rồi, đến mình còn ko thể chăm = 1/2 cách của bạn vậy mà chim vẫn chơi khá.
1. là do tố chất con chim của bạn nó thế
2. dượt dãi ít quá, bạn thử dượt rừng nữa xem sao
3. Con CM này ko có duyên với bạn.

Pleikupho

cám ơn mọi người rất nhiều. vậy e tăng lên cho e nó 1 tuần 2 buổi mới dc. vì nhà e ko gần cội nên đi xa quá. mà e đang bị đau lưng nên ngoài xe máy ko lâu dc.hic

Pleikupho

Chế độ chăm của bạn phải nói là rất chuẩn rồi, đến mình còn ko thể chăm = 1/2 cách của bạn vậy mà chim vẫn chơi khá.
1. là do tố chất con chim của bạn nó thế
2. dượt dãi ít quá, bạn thử dượt rừng nữa xem sao
3. Con CM này ko có duyên với bạn.

tốt chất con chim thì e nghĩ là khá tốt rồi. cò lẻ là do e đi dợt ít và mình ko có điều kiện để đi dợt ngoài rừng như bạn gì nói đâu. vì mình đang đang bệnh tật ko ngồi xe máy lâu dc.hihi

chuột nhắt

cách của bác quá ổn chim không lên được cũng còn nhiều yếu tố và tố chất của con chim nữa. em cung chủi chăm được = 1 nửa của bác cũng 3 em nhưng không treo cách nhau như bác được vì nhà chật nên treo gần nhưng phủ áo lồng không thấy nhau. thỉnh thoảng mình cho chúng nó áp lồng nhau cho làm mấy cái là nó lên lủa đều hehehe.chúc bác có nhưng chú chim hay nhé:D

Pleikupho

cách của bác quá ổn chim không lên được cũng còn nhiều yếu tố và tố chất của con chim nữa. em cung chủi chăm được = 1 nửa của bác cũng 3 em nhưng không treo cách nhau như bác được vì nhà chật nên treo gần nhưng phủ áo lồng không thấy nhau. thỉnh thoảng mình cho chúng nó áp lồng nhau cho làm mấy cái là nó lên lủa đều hehehe.chúc bác có nhưng chú chim hay nhé:D
đó là cái khổ của e đó bác.hic. chăm mãi chăm mãi mà vẫn vậy ko lên được , cũng buồn lắm, chỉ có thằng nhỏ gần nhà và ông xe ôm trước nhà là nói chu cha chim hót nhiều quá.hic. chứ người ta đâu biết là mình buồn thúi ruột. nhưng vẫn rất thương và quí các e.hic. đang đợi chuyển nhà ổn định sẽ tuyển thêm 1 2 chú nào dữ dữ để về làm master cho các cháu ở nhà

laohacrom

Mình thì nghĩ do bạn có nhiều thời gian nên săm soi để ý các em quá kỹ ,canh từng giờ từng ngày nên ko thấy sự tiến bộ của em nó thôi .hihi.. Cũng có thể là chữ Duyên như 1 số AE nhắc đến đôi lúc là 1 sự lý giải cho 1 vấn đề mà tìm mãi ko ra nguyên nhân hê hê...thôi thì chấp nhận vô duyên với chú chim hay vậy .Chúc bạn sớm có chú chim như ý và ko nãn chí :p

ledinhnhan01

chế độ chăm của bác chuẩn rồi. duy chỉ có khoảng dợt là chưa ổn .....bác có thể làm theo cách này: trong 1 tuần mang con tầng 2 chiến với con tầng 1 nhiều nhất 20 phút( em nghĩ chim không thấy mặt nhau nên có thể phang), vài bữa sau mang con tầng 3 chiến với con tầng 1.
p/s: chia ra sao cho con nào đi cội thì ở tại chỗ, con không đi cội được mang đến. khoảng cách dợt phải cách nhau ít nhất 2 ngày để tránh chim quen mặt.khi con tầng 2 đấu với tầng 1 thì con tầng 3 không được có mặt,như vậy con tầng 3 nghe ức lắm
tuần sau với y chế độ đó với con tiếp theo( lần đầu con tầng 1 thì lần sau con tầng 2) cứ như vậy sẽ tăng thời gian tập dợt của bác nếu không thể cùng lúc mang 3 con đi. lâu lâu khoảng 2 tuần =1 lần đại hội 3 em cùng solo . bác chú ý khoảng thời gian dợt ngắn thôi nhé
vài ngu ý, có gì mấy bác đôi đá nhẹ tay
thân/ ledinhnhan01

Pleikupho

Mình thì nghĩ do bạn có nhiều thời gian nên săm soi để ý các em quá kỹ ,canh từng giờ từng ngày nên ko thấy sự tiến bộ của em nó thôi .hihi.. Cũng có thể là chữ Duyên như 1 số AE nhắc đến đôi lúc là 1 sự lý giải cho 1 vấn đề mà tìm mãi ko ra nguyên nhân hê hê...thôi thì chấp nhận vô duyên với chú chim hay vậy .Chúc bạn sớm có chú chim như ý và ko nãn chí :p
đúng rồi. do thời gian này mình bị thoát vị đĩa đệm mới bình phục lại cho nên toàn ở nhà bán shop nên suốt ngày săm soi mấy e chim miết thôi.hihi

Pleikupho

chế độ chăm của bác chuẩn rồi. duy chỉ có khoảng dợt là chưa ổn .....bác có thể làm theo cách này: trong 1 tuần mang con tầng 2 chiến với con tầng 1 nhiều nhất 20 phút( em nghĩ chim không thấy mặt nhau nên có thể phang), vài bữa sau mang con tầng 3 chiến với con tầng 1.
p/s: chia ra sao cho con nào đi cội thì ở tại chỗ, con không đi cội được mang đến. khoảng cách dợt phải cách nhau ít nhất 2 ngày để tránh chim quen mặt.khi con tầng 2 đấu với tầng 1 thì con tầng 3 không được có mặt,như vậy con tầng 3 nghe ức lắm
tuần sau với y chế độ đó với con tiếp theo( lần đầu con tầng 1 thì lần sau con tầng 2) cứ như vậy sẽ tăng thời gian tập dợt của bác nếu không thể cùng lúc mang 3 con đi. lâu lâu khoảng 2 tuần =1 lần đại hội 3 em cùng solo . bác chú ý khoảng thời gian dợt ngắn thôi nhé
vài ngu ý, có gì mấy bác đôi đá nhẹ tay
thân/ ledinhnhan01

e sẽ làm theo cách của bác.hihi. cám ơn vì góp ý rất hay của bác........

cmmyson

Có lẽ chim bác chăm sóc tốt quá nên bị mập nên lười hót rồi, cho ăn ít cào cào lại đi bác ơi

Pleikupho

Có lẽ chim bác chăm sóc tốt quá nên bị mập nên lười hót rồi, cho ăn ít cào cào lại đi bác ơi
Mấy bé nhà e ko hề mập nhé.mà tướng rất roi. Nói chung tướng tá thì OK ko cần bàn Nhưng chơi ko căn thôi.hihi. Mấy lão bá gần nhà e cho ăn cào cào còn nhiều hơn e nhiều chim lúc nào cũng căng đét