kinh nghiệm dượt CM bổi

thienoklong2

xin chào ae ! mình mới tập chơi CM và đang có 1 em bổi đã bắt đầu sổ li nhí. mình định cho em nó đi học giọng nhưng còn lăn tăn không biết thực hiện thế nào. vây xin nhờ các TIỀN BỐI chỉ giáo để em nó ngày càng tiến bộ. chim vẫn còn hơi nhát, em nó tách đã đỏ rùi các bác ạh!!!

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Cái vụ này mình biết. Chim bổi còn nhát, bác để vào là chim khác nó ché chịu k nổi nhé, chơi bổi thì bổi phải dạn người mới chơi được. Nếu bổi nhát mang ra chơi cội nên để xa, cho em nó hót, rồi mang về. Không được để gần nhé.

Nhưng cũng tùy bác à. Nếu con bổi mà hay thì để gần chút cũng được.

Còn muốn bổi mau dạn người, bác nên thường tắm cho chim và thường cho chim ăn cào cào.THân.

Sửa lần cuối:

saosau

Theo kinh nghiệm bản thân, và qua học hỏi thì muốn chơi chim bổi trước mắt phải làm cho chim dạn người (nhưng phải là số lượng đông người). Muốn vậy phải đem chim ra trường treo chim xa 1 chút xem chim thấy người đông có nhảy tung lồng không, nếu nhảy thì coi như chưa đạt. Muốn đạt được điều này thì phải thường xuyên mang chim ra trường treo ở xa không cho đấu, nếu không có điều kiện thì nên gửi luôn tại trường rồi thường xuyên ra chăm sóc. Đạt công đoạn đó xong thì vô lửa cho chim mang chim từ từ vào hoặc cho sáp đấu với mấy em 1 mùa hoặc má trắng (tránh chim già ra), phải kiên nhẫn. Khi chim đã chịu đấu với mấy em yếu thì xem chim đã đầy đủ lửa chưa rồi cho đấu với mấy em chim già nhưng chơi chưa năng, tiếp tục mới đến chim dữ. Cả công đoạn hơi bị lâu nên phải kiên trì, không nóng vội ép chim đấu là đi toi. Chúc bác thành công
Nếu em nói chưa đầy đủ thì thông cảm cho em nhé các bác. các bác có kinh nghiệm vào bổ sung giúp em.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Bác chờ em nó thay lông tập cho nó dạn rồi mới tập xách ra trường chứ.Nếu giờ nó đã nhát rồi mà còn đem ra trường có thể nhát hơn nữa đó chả có ích gì.Còn cách dợt theo mình mới đầu để xa nếu em nó có ý chơi lại với mấy đứa # để em nó vào dàn nhưng ở ngoài miên nha (để nó nhìn thôi),lần đầu như thế dợt thêm vài lần nữa em nó chơi tốt thì cho vào giàn luôn nhưng chơi ít thôi rồi treo ra xa típ.Nếu thấy em nó có hiện tượng ko chơi xù lông thì xách ra nha
Cứ dần dần như thế luyện em nó sẵn tố chất trong mình nữa thì oK

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
theo mình nghĩ bạn lên chăm thêm cho em nó khi nào thay 1 vụ lông oh tay mình thì hay cho đi nhwu vậy chim có tí lửa hơn chịu lồng hơn

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào bạn!

Riêng bổi thì không cần học giọng bạn à, tự nó có sẵn và tiếp thu thêm.
Theo như của bạn là chim bổi má lỡ mới lên tách đỏ mùa đầu!

Tập bổi chơi dàn thì mình làm như này:
Đây là vấn đề nhạy cảm! Tùy theo con chim mà sẽ có cách vận dụng hợp lý,bạn thuần bổi ở nhà đến đoạn khi bạn cầm lồng chim chỉ nhảy bám nan mà không húc mỏ kiểu hoảng nữa và khi treo chim lên vị trí nào đó tại nhà khi vừa quay lưng là chim sổ bọng ngay---> em nó đã tự tin rồi. Tiếp theo bạn kê chim nhà sát em nó xem thái độ của nó như ria cánh, nhướng mào, mình chim hướng vào em chim bạn kê, và có sổ vài bọng ----> em nó đã sẵn sàng dù chưa thật có lửa. Lúc này, bạn có thể mang em nó đi trường luyện được rồi nhưng vẫn phải tuân thủ quy trình:
- Tủ áo lồng treo xa dàn khoảng 5m để ý xem em nó có chơi trong lồng không. Nếu có là ổn, không thì để bữa sau theo dõi tiếp.
- Khoảng 3- 5 lần như vậy tùy theo em chim mà vẫn khoảng cách đó đến đoạn kéo dây áo lồng (Không mở hết áo lồng) cho em nó hướng vào dàn làm quen, và em nó tiếp cận môi trường
- Khoảng 3-5 lần nữa thì mở hẳn áo lồng vân giữ nguyên khoảng cách cho em nó đấu giọng
- Xong công đoạn này từ từ cho em nó gần dần khoảng cách cho đến khi nhập biên trường nhưng chỉ để 15' kể cả trường hợp em nó chơi găng.
- Xong đoạn này bạn nhớ để ý thái độ cách chơi của em nó mà cho chơi dàn tiếp hay xách chim treo chỗ khác rồi lại quay lại dàn sau đó.

Thân mến!

P/s: Trong suốt quá trình luôn phải theo dõi em nó chặt chẽ không thì uổng phí công lao, đừng bao giờ để hỏng chim vì nôn nóng. Như kiểu vừa ra trường đã bị đại ca bắt nạt làm em nó thành nết sau này. Giữ nước rin cho chim là một vấn đề không dễ dàng vì rất nhiều thử thách và thời gian, có những con bổi 2-3 năm mới chơi được đó bạn.

Pleikupho

Chào bạn!

Riêng bổi thì không cần học giọng bạn à, tự nó có sẵn và tiếp thu thêm.
Theo như của bạn là chim bổi má lỡ mới lên tách đỏ mùa đầu!

Tập bổi chơi dàn thì mình làm như này:
Đây là vấn đề nhạy cảm! Tùy theo con chim mà sẽ có cách vận dụng hợp lý,bạn thuần bổi ở nhà đến đoạn khi bạn cầm lồng chim chỉ nhảy bám nan mà không húc mỏ kiểu hoảng nữa và khi treo chim lên vị trí nào đó tại nhà khi vừa quay lưng là chim sổ bọng ngay---> em nó đã tự tin rồi. Tiếp theo bạn kê chim nhà sát em nó xem thái độ của nó như ria cánh, nhướng mào, mình chim hướng vào em chim bạn kê, và có sổ vài bọng ----> em nó đã sẵn sàng dù chưa thật có lửa. Lúc này, bạn có thể mang em nó đi trường luyện được rồi nhưng vẫn phải tuân thủ quy trình:
- Tủ áo lồng treo xa dàn khoảng 5m để ý xem em nó có chơi trong lồng không. Nếu có là ổn, không thì để bữa sau theo dõi tiếp.
- Khoảng 3- 5 lần như vậy tùy theo em chim mà vẫn khoảng cách đó đến đoạn kéo dây áo lồng (Không mở hết áo lồng) cho em nó hướng vào dàn làm quen, và em nó tiếp cận môi trường
- Khoảng 3-5 lần nữa thì mở hẳn áo lồng vân giữ nguyên khoảng cách cho em nó đấu giọng
- Xong công đoạn này từ từ cho em nó gần dần khoảng cách cho đến khi nhập biên trường nhưng chỉ để 15' kể cả trường hợp em nó chơi găng.
- Xong đoạn này bạn nhớ để ý thái độ cách chơi của em nó mà cho chơi dàn tiếp hay xách chim treo chỗ khác rồi lại quay lại dàn sau đó.

Thân mến!

P/s: Trong suốt quá trình luôn phải theo dõi em nó chặt chẽ không thì uổng phí công lao, đừng bao giờ để hỏng chim vì nôn nóng. Như kiểu vừa ra trường đã bị đại ca bắt nạt làm em nó thành nết sau này. Giữ nước rin cho chim là một vấn đề không dễ dàng vì rất nhiều thử thách và thời gian, có những con bổi 2-3 năm mới chơi được đó bạn.

híc. nghe a nói e lo wa, chắc kiểu này phải chăm nó qua mùa thay lông đầu tiên là tính tiếp, e có 1 con bổi tầm 7 tháng lồng, cằm lồng chim chỉ nhảy bám nan nhẹ nhàng ko hút đầu, cho trái câu vào lồng ko nhảy, vừa treo lên quay lại là hót ngay cho kè lồng chim má trắng là bung cánh là sổ ngay, nghe chim hàng xóm hót là nó sổ bọng ngay, nhưng kè lồng thì nó chỉ tỏ thái độ và sổ bọng vài tiếng thôi, sao đó là nhướng người vào đối thủ chứ ko chớp cánh nữa. vậy h e có nên mang nó đi chưa a ? hay phải cho nó thay lông đã, con này e cằm lồng thì ít nhảy nhưng người khác cằm là nhảy ầm ầm ngay

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Chim bổi thì không nên nóng vội. Để em nó quen cái lồng coi cái lồng là nhà nghỉ của mình rùi mới tính tới chuyện đi cội hay trường. Chỉ khi nào em chim thực sự bình tĩnh tự tin thì em nó mới chơi hết mình được. Thân!

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
híc. nghe a nói e lo wa, chắc kiểu này phải chăm nó qua mùa thay lông đầu tiên là tính tiếp, e có 1 con bổi tầm 7 tháng lồng, cằm lồng chim chỉ nhảy bám nan nhẹ nhàng ko hút đầu, cho trái câu vào lồng ko nhảy, vừa treo lên quay lại là hót ngay cho kè lồng chim má trắng là bung cánh là sổ ngay, nghe chim hàng xóm hót là nó sổ bọng ngay, nhưng kè lồng thì nó chỉ tỏ thái độ và sổ bọng vài tiếng thôi, sao đó là nhướng người vào đối thủ chứ ko chớp cánh nữa. vậy h e có nên mang nó đi chưa a ? hay phải cho nó thay lông đã, con này e cằm lồng thì ít nhảy nhưng người khác cằm là nhảy ầm ầm ngay

Chào Pleiku City!

Với con này em có thể thúc cào cào và cho ngủ sớm, tắm nắng nước bình thường rồi cho đi dợt theo như ở trên được nhưng phải theo dõi xem em nó có sợ không nhé, đừng cụp mào là ổn. Để ý thái độ kỹ nhé, em nó hơi yếu lửa đó, nhưng cứ thử đi trường theo dõi cho nhanh vào lửa. Mình có con 3 tháng đang huấn luyện dù chưa rớt lông lồng lần nào. Thấy có tiến triển nhiều!

Thân mến!

Tuyến - IT

Đam Mê Chào Mào
Theo mình thì thế này:
1. Bạn làm theo các bac ở trên là vẫn mang ra trường chim nhưng tủ áo lông vào chỉ để hơi hơi hé ra 1 tí thôi, để cách xa 1 chút để em nó có thể ngó ra và quan sát đc tiếng chào mào ở đâu.
2. Là tổ chức dượt chim bổi với nhau, nếu con bổi củng mình đã vượt trội rồi mới cho ra trường chim thuần nhưng mới ra trường chim thuần cũng phải treo từ xa đến gần.

chúc bạn thành công với chú chim của mình

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
theo em thì tốt nhất vẫn là lên chăm ít nhất 1 mùa lông ih tay mình như thế chim dạn hơn ,mà sau khi thay lông chi thường hay có tí lửa hơn .không thì tối thiểu là khi kê lồng ít nhất chim củng phải dang cánh xòe đuôi.cũng không ngoại trừ có những trường hợp nhưng em bồi mấy tháng củng bập bẹ chơi ,nhưng thường thì những em đó nếu xét về mặt cùng trang lứa hoặc cùng tuổi lồng khó có con mà ăn được nó.

thienoklong2

em vừa mượn được 1 chú CM khá gấu, định ép giọng cho 1 chú CM bổi má vừa đỏ đã sổ li nhi và 2 chú má trắng. nhưng vẫn còn lăn tăn không biết cách ép giọng bằng chim thầy nhu hế nào. các tiền bối hướng dẫn em : Khi ép giọng thì có nên trùm áo lồng, để gần hay xa, hay là để chim non thấy chim thầy để nó học luôn nước chơi của chim thầy, để chim nge tiếng chim thầy hót một mình hay hót đấu, thời gian học giọng là bao lâu, và nên cho bổi học 1 thầy nhiều thầy. thank các bác rất nhiều.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
em vừa mượn được 1 chú CM khá gấu, định ép giọng cho 1 chú CM bổi má vừa đỏ đã sổ li nhi và 2 chú má trắng. nhưng vẫn còn lăn tăn không biết cách ép giọng bằng chim thầy nhu hế nào. các tiền bối hướng dẫn em : Khi ép giọng thì có nên trùm áo lồng, để gần hay xa, hay là để chim non thấy chim thầy để nó học luôn nước chơi của chim thầy, để chim nge tiếng chim thầy hót một mình hay hót đấu, thời gian học giọng là bao lâu, và nên cho bổi học 1 thầy nhiều thầy. thank các bác rất nhiều.

Bạn nên lập cái topic # cũng có nhiều bài viết rồi đó bạn tham khảo thêm.
Theo mình thì nếu có nhiều thầy thì tốt hơn học hỏi nhiều kinh nghiệm hơn đó.Khi cho chim thầy chơi với nhau thì để mấy em học ngoài biên nhìn thầy chơi.Khi đó chơi với mấy em # thì sẽ chơi những gì mà nó đã học được,tiếp xúc nhiều đối thủ lâu ngày mặt sẽ dày hơn,kinh nghiệm hơn.

Còn học giọng thì bạn ko cần tủ áo lồng chi cho mệt, để mồi ko xa lắm mà cũng ko được gần lắm thì được,ko cho thấy mặt nhau càng tốt,càng nhiều mồi chim học giọng sẽ càng hay
Bạn cho nó học cả 2 cách luôn: nết đầu và nết hót luôn nha.Có gì cao thủ bổ xung thêm

Chúc bác ngày càng kinh nghiệm keke:cool:.

tuancdnnt

Chào mào mí đỏ
Cảm ơn các bác khi đọc bài này. Tình hình nhà có 3 em bổi nhưng mỗi em mỗi tính. Hi vọng có thêm nhiều cao thủ đóng góp thêm để những anh em đang nuôi bổi như em được học tập thêm kinh nghiệm.