làm cách nào duy trì phong đọ chú chào mào khi đi công tác thường xuyên (trên 10 ngày

trungant

Mình làm bên điện cuối năm thường phải đi đóng điện ở các vùng sâu vùng xa nên thường phải đi dài ngày trên 10 ngày, mấy chú chào mào ở nhà mình có dặn vợ chăm sóc bằng cách cho nươc và cám. Tuy nhiên, mình lo là không tắm và không cho ăn trái cây + mồi tươi liệu chào mào có bị sao không và thời gian kéo dài như vậy chú chim chắc không còn lửa đâu phải không mấy bác. mình rất mê chào mào nếu chơi phong trào mình đã bỏ lâu rồi , mình rất muốn duy trì niềm đam me này mong các bác chỉ giáo cách duy trì đừng khuyên mình bỏ mấy chú chào mào nhe. Cám ơn các bác nhiều lắm.

cmtegiac

10 ngày thì không sao bác ơi, về cho ăn bù lại là OK thôi, nó sống được là Ok rồi

chaomao_mduc

Chào Mào Quảng Nam
Mình làm bên điện cuối năm thường phải đi đóng điện ở các vùng sâu vùng xa nên thường phải đi dài ngày trên 10 ngày, mấy chú chào mào ở nhà mình có dặn vợ chăm sóc bằng cách cho nươc và cám. Tuy nhiên, mình lo là không tắm và không cho ăn trái cây + mồi tươi liệu chào mào có bị sao không và thời gian kéo dài như vậy chú chim chắc không còn lửa đâu phải không mấy bác. mình rất mê chào mào nếu chơi phong trào mình đã bỏ lâu rồi , mình rất muốn duy trì niềm đam me này mong các bác chỉ giáo cách duy trì đừng khuyên mình bỏ mấy chú chào mào nhe. Cám ơn các bác nhiều lắm.

Chào ông bạn. Thực ra tình trạng này cũng thường xuyên xảy ra đối với ae đam mê cm. Theo mình thì nên luyện cho vợ chăm hộ (vệ sinh lồng, thay bột, nước, tắm và cho ăn trái cây) là tốt nhất, nếu cách trên không được thì nên mang đi gửi các ae cũng đam mê một thời gian khi nào công việc thỏa mái về thời gian thì mang về chơi.
Ông bạn cứ đưa hết đây mình về chăm hộ cho, khi nào xong đợt công tác lại mang về mà chơi. Hehehe

Thân/chaomao_mduc

xuanhuy008

he! cái này hợp với em nè, dù e không đi công tác 10 ngày mà thường xuyên ở nhà. nhưng em lại chăm mấy chú chào mào của e theo phong cách "chày cối".
trước khi đi 1 tháng, bác rút bớt khẩu phần của em nó xuống. vd: 1 ngày 4 em cào cào thì thay bằng 2 ngày/lần, sau đó giãn ra 3 ngày, rùi 4 ngày. tắm nắng, nước bác cũng làm tương tự. lấy cám làm chủ đạo. trái cây rút ngắn xuống 3,4 ngày/lần. Còn nắng nếu được bác cứ duy trì, nếu vợ bác không phơi hộ được thì thiết kế chỗ nào cho em nó hứng được khoảng 15- 20p/ngày là ok, ko thì cho em nó nhịn luôn! Tuy nhiên e nghĩ bác nên rút xuống từ từ để chim quen dần với chế độ dinh dưỡng, điều kiện chăm sóc thì khi bác đi công tác về em nó cũng ko sụt lắm đâu!
chim e chăm theo chế độ đó nên đi đâu cũng ko lo mấy mà khi ra trường em nó chơi cũng tạm ổn, k thua kém ae nhiều lắm. có điều đi thi thố ko được thôi!
chúc bác mau tìm được phương án khả thi nhất!

toprui

Không tắm thì có xuống lửa, nhưng dễ phục hồi. Sợ nhất là anh nước, gặp em nào hay làm bẩn ly nước thì mệt đó, chỉ thêm nước hàng ngày không chưa đủ, phải thay cả ly.

ChaoMao_NA

Tốt nhất kiếm đi 1 người nào chăm hộ cho bác ơi. ko huấn luyện vợ dần dần đi :D

trungant

Chào ông bạn. Thực ra tình trạng này cũng thường xuyên xảy ra đối với ae đam mê cm. Theo mình thì nên luyện cho vợ chăm hộ (vệ sinh lồng, thay bột, nước, tắm và cho ăn trái cây) là tốt nhất, nếu cách trên không được thì nên mang đi gửi các ae cũng đam mê một thời gian khi nào công việc thỏa mái về thời gian thì mang về chơi.
Ông bạn cứ đưa hết đây mình về chăm hộ cho, khi nào xong đợt công tác lại mang về mà chơi. Hehehe

Thân/chaomao_mduc
Cái này được đây nhưng ông bạn ở xa quá những lúc tranh thủ 1 2 ngày về thì không có chú chào mào để ngắm, nhưng dù sao vẫn cám ơn ông bạn hehe chắc phải về nịnh vợ thôi.

ta.phuoc

Chịu thôi bác ah, em cũng bị thế này, mỗi lần đi công tác em tính 1 ngày là hối lộ cho vợ 200.000 tiền chăm chim bỏ trái cây vào, đi 10 ngày về nhìn cái lồng như cái đống rác, Thanh Long mỗi lần cho ăn nó bỏ nửa trái, xoài nửa trái, chuối bỏ cả trái vào, nhìn mốc đen, may mà em nuôi cái lồng to chim nó tránh xa đc mấy cái lên mốc đó, chứ lồng nhỏ là xong rồi. Không biết phải làm sao mà nói nó cho ăn cho uống là may rồi.

thai sanh

Thân/chaomao_mduc
bác nó hợp ý em quá!tiếc là xa quá không mổi lần công tác là có chổ gởi mấy em!chứ đi về nhìn chim cò sơ xác tội quá

trungant

Chịu thôi bác ah, em cũng bị thế này, mỗi lần đi công tác em tính 1 ngày là hối lộ cho vợ 200.000 tiền chăm chim bỏ trái cây vào, đi 10 ngày về nhìn cái lồng như cái đống rác, Thanh Long mỗi lần cho ăn nó bỏ nửa trái, xoài nửa trái, chuối bỏ cả trái vào, nhìn mốc đen, may mà em nuôi cái lồng to chim nó tránh xa đc mấy cái lên mốc đó, chứ lồng nhỏ là xong rồi. Không biết phải làm sao mà nói nó cho ăn cho uống là may rồi.
haha lam như bác này chắc nghèo luôn quá