Làm sao để biết được chào mào chơi hay

Điều này có vẻ hơi cũ và bất cứ người nào khi đã chơi chào mào thì ít nhiều đều biết như : Mình chim phải dài, mũ phải dày, ức đen đậm, mỏ dưới mỏng lông trên lưng đen, lông trắng ở bụng.... Nhưng theo kinh nghiệm của bản thân mình thì những vấn đề như : ức đậm, lông đen, trắng không quan trọng lắm. Vì những đắc điểm trên là do vùng miền tạo nên.
Chim chơi hay thì đa phần mình chim phải dài, đặc biệt quan trọng nhất mà ít ai để ý và ko phải ai cũng nhận ra đó là thần sắc con chim. Nhìn vào thần sắc con chim ta sẽ biết được chim có thể chơi hay hay là không. Thần sắc là chúng ta nhìn vào mặt của nó, chú ý nhất cho đôi mắt, các bạn cứ nhìn những con chim ăn thịt có cặp mắt sao thì chon chào mào có cặp mắt giống như vậy. Chắc chắn các bạn sẽ thấy điều này là chính xác nhất.
Vài lời chia sẻ !!!!!!!

trongkhuongbd85

thật sự mà nói chúng ta không thể dựa vào những đặc điêm bên ngoài và đoán được , những điểm nhấn bên ngoài chỉ cho ta cảm nhân chứ không phải là thươc đo chính sác được , nhiêu con nhìn chẳng ra gì nhưng nuôi lâu rồi mới biết tuy có vẻ kh đẹp không thần nhưng e
nó rất hay vì. chim chơi hết nước thường phải ba mùa mới hết , cung như người có câu tốt gỗ hơn tốt nước sơn lam người kh đánh gia bằng cảm nhận trực quan được chim c
cũng vậy thật sự rất khó phải nói đến chữ DUYÊN sở hưỡu được chú em hay thôi

doanlengoc

Quản lý nhiều BOX
Chào mào chơi hay phụ thuộc nhiều vào nết con chim bạn à! Nết con chim thì ngoài tố chất sẵn có còn phụ thuộc nhiều vào sự huấn luyện của người chăm chim và thời điểm chim thật sự căng lửa.

simmer_79vn

Mình không có kinh nghiệm chọn chim cũng như chăm sóc,chỉ khi lên giàn mới thấy em nào hay em nào dở thui

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Cũng giống như nhân tướng học , người ta nhìn 1 người tài qua hình dáng và phong thái của người đó bạn ah, nhưng còn tùy vào điều kiện sống, sự giáo dục , nuôi nấng từ bé mới có thể phát huy tài năng được.
Chào mào cũng vậy bạn ah no phụ thuộc rất nhiều vào nguồn gốc của chim, môi trường và sự chăm sóc, hình dáng ban đầu chỉ là yếu tố cần thôi bạn.
Chút góp ý theo cảm nhận riêng. MOng ACE bỏ quá cho nhé.
PS/ bác Đoán dạo này post bài ghê quá định soán ngôi đệ nhất post bài của Bình Leo ah2???

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
các cụ bận ji phải nhìn ngoại hình cứ ang ra giàn mà thử biết con nào hay hay dở ngay mà
nói tướng tá zư mào cao yếm đậm là chim hay thì cả miền bắc con nào cũng hay cũng dẹp
sao lắm con ngũ đoản xấu thế mà nó chơi dữ vậy hay vậy
mới tuyển đc em hòa mỹ(huế)ngũ đoản ko biết có ra ji ko nhìn thấy cái ji cũng ngắn mà chán rồi để vài hôm nữa quen nhà post cho các cụ chém

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
dựa vào những tiêu chí trên chỉ 1 phần đúng thôi bác à! vấn đề ở đây là phụ thuộc vào tố chất của chú chim! VD như chim Quảng Bình rất đẹp và bóng bộ nhưng giọng với cách chơi thì khá dở! rất ýt có chim hay
!

ledinhnhan01

tùy theo đôi mắt nghệ nhân mà có thể đào tạo những chú chim hay. khi đạt đến "trình độ" nào đó các bác có thể nhìn thấy nết chim( vd: mặt chim gãy,mắt sắc,đứng thẳng người,chim điềm tĩnh,lông xếp gọn..... đa phần là chim dữ ) .chúng ta cứ gặp thêm nhiều chim, trao dồi kinh nghiệm, đến 1 ngày nào đó cũng sẽ luyện thành . chút kinh nghiệm tự rút ra, có gì không phải các bác chém nhẹ tay. thân !

dang sang

chọn vai rộng mình chữ v,mình xương om xác lông(chim tròn như bắp chuối 0 bao giờ hay ) lông mình đen óng ánh, mắt to lồi ra,râu dưới mắt dài(râu mèo),hầu thật to(để chét to,dài),chân mào to

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
chọn vai rộng mình chữ v,mình xương om xác lông(chim tròn như bắp chuối 0 bao giờ hay ) lông mình đen óng ánh, mắt to lồi ra,râu dưới mắt dài(râu mèo),hầu thật to(để chét to,dài),chân mào to
ẹc em trình kém mới chơi chim nhưng chưa có con nào đc như bác tả vậy
có khi con đó là con chim photoshop

Các bác ơi, ở đây chúng ta chỉ bàn con chim thế nào là có bản năng của chim hay thôi. Cho nên vấn đề phải chăm sóc, tập luyện là đương nhiên rồi, còn vùng miền thì vùng thì nơi nào cũng có chim hay cả. Nhưng phong cách chim chơi trường hay phải nói đến Bình Định là số 1. Giọng hót hay phải kể đến chim Quế là số 1,.....

hoantq

Member
Các bác ơi, ở đây chúng ta chỉ bàn con chim thế nào là có bản năng của chim hay thôi. Cho nên vấn đề phải chăm sóc, tập luyện là đương nhiên rồi, còn vùng miền thì vùng thì nơi nào cũng có chim hay cả. Nhưng phong cách chim chơi trường hay phải nói đến Bình Định là số 1. Giọng hót hay phải kể đến chim Quế là số 1,.....
Chỉ là chung thôi bác ạ. Ở đâu cũng có chim hay mà bác. Mỗi vùng miền chào mào có 1 nét hay riêng. Đâu có gì là tuyệt đối đâu, cái này để ông Albert Einstein sống lại ông ý giả thích cho

Pleikupho

Ko biết mọi người chon chim thế nào nhưng riêng em chim dai đòn thì đẹp, Nhung em thấy mấy con ngũ đoãn lại thường La chim du, em thi chon chim mao lân, yếm đậm đụng nhau hoặc gan đụng đụng nhau, La em bat ngay, tuong ngan em cang thich.hihi. Yeu to rat quan trong La mỏ cong nhọn mỏng, măt loi La thich lam

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Chọn con chim hay còn phải nhìn cách nuôi của chủ. Trừ những con chim bổi ngoài tiệm bán chim. có người nuôi con chim rất kĩ, ăn uống đầy đủ, lông lá mướt, yếm đậm, mào cao,đít đỏ, ... nhìn dáng đẹp nhưng chơi vẫn không hay. Nếu mua con chim này, điều kiện nuôi không tốt như chủ cũ, có khi xuống chim.Còn có con chim nhìn lông xơ, đuôi xấu, thần sắc chưa bộc lộ, nhiều người không thích, nhưng chim chịu hót, sàn cầu. Nếu con này chủ nuôi kém, đi làm suốt ngày, có khi 8, 9 giờ tối chim vẫn chưa ngủ, mà sáng mai ra chơi lăng xăng, chịu đấu hót thì con này có tố chất hay, mua về chăm tốt có khi lại thành chim hay.

dang sang

đúng là bạn mới chơi chim nên không biết chimcm có râu dài ,mắt lồi ra,nọng to.khi những chú này chơi nó trừng và muốn ăn thịt đối phương,giọng chét rất uy lực

để tôi đưa clip con chào mào ở nhà lên cho các bác bình xét thử nhé, nhưng hẹn vài hôm nữa sẽ có. Các bác cứ chém mái thoải,

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
bạn ơi ! Chim BD nết chơi chưa phải là xuất sắc nhất! Tùy mỗi vùng miền mà xuất hiện nhân tài bác à! Chim huế giọng chưa chắc hay nhất đâu bác ! Còn TM, Sk , CL thì sao hả bác!

Tôi chỉ nói theo kinh nghiệm thấy được và đa số trong giới chơi chào mào mà tôi từng gặp, ai cũng nói như vậy. bác nên hiểu rằng nó đúng ở phần đa số, còn ở đâu đó có con chơi hay, hót hay là chuyện bình thường

Đó đó, bác dang sang nói đúng với ý minh rồi đó. Những con chim có thần sắc như thế nếu được nuôi bài bản chắc chắn chơi hay và đẹp lắm !