Lính mới. Nhờ a/e xem giúp trống hay mái

• Người khởi tạo khvt
  • Ngày bắt đầu

khvt

minh mới mua chú chào mào bổi, k biết trống hay mái nhờ các bác xem giúp em nó là trống hay mái. nó hay kêu wed quýt quèo, quýt quèo , quýt quèo quýt quèo, chét, quýt quèo wed. quanh nhà cũng có vài con no kêu thi thây em nó cũng keu lai như vậy, đứng ngỏng lên , mào dựng , hay nhảy bam lồng, em nay mới mua được 4 hôm mà không sợ mấy, nhẩy k bị tróc đầu rụng đuôi, đại khái là hơi dạn rồi mà k biêt mái hay trống, nhờ các bác xem hộ với. thanks

kjenprodn

Bạn chỉ cần nghe khi con chào mào nó kêu quít qiu
Nếu gắt và ngắn sẽ là trống...
Còn mái thì tiếng kêu sẽ kéo dài

khvt

thank 2 bác, mình k biết up vì trình MT kém, nhờ người xem thì bảo là con trống vì nó cũng đảo giọng k biết có phải con trống k nữa, hôm qua kè một con bổi vào thì thấy em nó vẫy cánh , đầu lắc lư và kêu lí nhí , được khoảng hơn phút thì đứng thẳng lên nhưng cũng k kêu được to, nhìn bên ngoài trông cũng giống em mái. tả qua hình dáng thì mắt tròn, đầu với thân nhin cân đối, mào cao, lưỡi không có đố đen nào cả, mỏ ngắn , mỏng , có nhiều râu , đuôi đếm được 12 cái, chân có vẩy nhưng ống chân thì k có vậy k biết là trống hay mái nữa đươc cái kêu cả ngày, nhờ các bác có kn xem hộ với.

sinzum

hihihih bác này vui quá, chào mào nào mà ko có râu ^_^. bạn bắt ra coi ót của chim đó, sau ót có nhìu cọng lưa thưa ra như tóc dài hơn lông đầu thì tỷ lệ trống rất cao :) tại vì đàn chim nah2 mình con nào cũng như thế ^_^

caphesua

hihihih bác này vui quá, chào mào nào mà ko có râu ^_^. bạn bắt ra coi ót của chim đó, sau ót có nhìu cọng lưa thưa ra như tóc dài hơn lông đầu thì tỷ lệ trống rất cao :) tại vì đàn chim nah2 mình con nào cũng như thế ^_^
chuẩn kg cần chỉnh

khvt

ót là phần sau đầu trên lưng phải k bác, nhìn ở đó k thây có cái lông nào dài hẳn hơn ,chắc mái rồi à bác

caphesua

chưa hẳn đâu bạn .nên nuôi vài hôm nữa xem e nó có bộng kg rồi tính tiếp.bạn nên treo e nó ra 1 nơi yên tĩnh và theo giỏi xem thế nào

khvt

nó toàn kêu wed qíu quèo qíu quèo với wed qíu quèo qíu quèo qíu quèo, chét chét rồi qíu wed đại khái có đổi được 3-4 giọng với nhưng âm như vậy nhưng chưa thấy nó hót chuyện từ lúc mua về à

sinzum

hsiz...... nói như chủ thớt dân chuyên nghiệp cũng khó mà phán lắm, chỉ có 1 clip của nó thì nhìu người gp1 ý cho ^^^^ Nhưng trống hay mái gì cũng là chim ^^^^ nhà mình đang cần 1 em mái mà ko có nè :(

nhocloclaoca

Mình nghe nói chim mái ko biết đi gió , bác để ý xem em nó hay đi gió ko , nếu có thì trống rồi :D

hlongruby

Đam mê chào mào
Làm cái clip mới biết bác ah, chứ trống mái mà chỉ nói thì khó chính xác

chuột nhắt

có clip thì chuẩn hơn là đoán mò bạn à. nếu âm em nó kêu mà thuần 1 âm thì là mái còn nếu chuyển âm là trống. còn cách thử nữa là bạn mượn lấy 1 em nữa về và kê cạnh lồng xem thái độn của em nó có phung họng lên ko là biết nếu họng búng búng là ok rồi.

clark07

minh mới mua chú chào mào bổi, k biết trống hay mái nhờ các bác xem giúp em nó là trống hay mái. nó hay kêu wed quýt quèo, quýt quèo , quýt quèo quýt quèo, chét, quýt quèo wed. quanh nhà cũng có vài con no kêu thi thây em nó cũng keu lai như vậy, đứng ngỏng lên , mào dựng , hay nhảy bam lồng, em nay mới mua được 4 hôm mà không sợ mấy, nhẩy k bị tróc đầu rụng đuôi, đại khái là hơi dạn rồi mà k biêt mái hay trống, nhờ các bác xem hộ với. thanks
nếu mà kêu như vậy khả năng mái 90% rồi bạn ơi