Lông chim bị dính nhớt

cm bôi Angel

tình hình là em mới vào nhớt cho cai lồng 68 nhưng do hấp tấp nhớt chua khô lắm mà đã thả chim vào giờ lông nó dính nhớt không ,các nào cáo cách gì giúp em khắc phục không

49m28667

Mới 2 tuần trước mình bắt của anh kia 1 em cũng bị dính nhớt đầy lông do ông kẹt lồng nên nhốt vào lồng chưa khô nhớt. Bạn cứ cho em nó tắm nước hằng ngày + thả lồng lực và cho cái chậu cát hoặc đất vào trong lồng lực, em nó tắm cát luôn ( tùy con nha ). Chim mình giờ hết sạch nhớt rồi.
Ah chim tắm xong bạn sẽ thấy nhớt bám đầy máng tắm + nổi trên mặt nước nên sau mỗi lần tắm phải thay nước và rửa máng nha. 2 tuần là sạch sẽ thôi bạn.

linhu

Cho dung dịch vệ sinh vào để tẩy nhanh dầu mỡ hoặc cho tắm ướt lông rồi bắt ra rửa bằng dung dịch đậm đặc, sau đó rửa lại bằng nước, hơi bạo lực chút nhưng 1 lần là sạch :)

chaomao_bk

K cần bạo lực với vất vả vậy đâu 2 bác chủ.theo em cho nó tắm xăng cho sạch nhớt..sau đó thì......
Rm đã thử và rất thành công
.
.
.
.
.
.

.
.
.

.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.

.

.

.

.
.

.
.
.
Ở bước đầu...hj hj

cocghe

K cần bạo lực với vất vả vậy đâu 2 bác chủ.theo em cho nó tắm xăng cho sạch nhớt..sau đó thì......
Rm đã thử và rất thành công
.
.
.
.
.

.
.
.

.
.

.
.
.
.
.
.
.
.

.
.
.

.

.

.

.
.

.
.
.
Ở bước đầu...hj hj
bác hài ghê.........

cm bôi Angel

Cảm ơn các bác , hôm nay em cho nó tắm thử dầu gội đầu clear không biết tình hình sao để kiểm tra t̃hử hi vong sẽ đở

cm bôi Angel

Em thấy mỗi lần tắm xong do lông dính nhớt nên lâu khô tơi 1 tiếng mới khô em nó cứ đứng run run tôi nghiệp

hoatlinh

Member
tình hình là em mới vào nhớt cho cai lồng 68 nhưng do hấp tấp nhớt chua khô lắm mà đã thả chim vào giờ lông nó dính nhớt không ,các nào cáo cách gì giúp em khắc phục không
Nhớt mà bạn không đêm rửa bằng xà phòng làm sao mà nó khô được
Nếu lồng bạn quét nhớt hơn tuần cho nó thấm xong đem rửa rồi phơi 2 nắng cho khô mới thả chim vào. Dần về sau tre ngã màu rất đẹp.

cm bôi Angel

Nhớt mà bạn không đêm rửa bằng xà phòng làm sao mà nó khô được
Nếu lồng bạn quét nhớt hơn tuần cho nó thấm xong đem rửa rồi phơi 2 nắng cho khô mới thả chim vào. Dần về sau tre ngã màu rất đẹp.[/QUOT
Vì mới vào nhớt lần đầu nên chưa có kinh nghiệm , để em làm theo cách của bác xem sao

chaomao_bk

K được thì bác cứ theo cthuc của e.ra tạp hóa mua chai thuốc tẩy.về pha nước tắm cho nó.đợi tắm xong thì phun sương cho nó lượt nước sạch...nhỡ ra có khi bác có bạch Tạng chơi chứ chả đùa

ta.phuoc

Ra mua chai dầu gôi đầu em bé về hòa vào nước cho tắm vài lần là ổn. Dầu nhớt chỉ có xà bông mới trị được nhưng để tránh xà phòng ăn da hoặc cay mắt thì dùng dầu trẻ em lâu hơn một chút nhưng an toàn.

neo

mình xin trả lời chung cho các bạn kêu chim tắm xăng , sữa tăm em bé , xa phòng , tắm gi gì đó là không am hiểu về chim rồi
thông thường con chim trước khi tắm nó thử nước (uống ) nên việc cho xăng hay dầu tắm em bé..... là không nên
giải pháp bây giờ là siêng cho chim tắm và dùng bình xịt nhẹ cho nó ướt đẫm luôn sau đó phơi nắng , sau khi thấy chim hết nhớt lông khá ổn rồi thì cho tắm bằng 2-3 giọt dầu chuối ( thực phẩm) chim sẽ tự rỉa lông bóng mượt lại thôi
cách này mình làm cách đây 5-6 năm rồi giờ không nhớ chính xác nữa

nếu không hết thì phải chọn cách ép rớt lông dưỡng chơi mùa sau nếu là con chim hay còn không thì thả ra rừng cho nó tự xử

vài lời chia sẻ cùng các bạn

chaomao_bk

Ấy ấy.tắm xăng là của e.e chỉ nói chơi thôi.sau dấu 3 chẫm tắm xong là e châm lửa đấy hj hj.nói vậy cho room vui thôi.chứ e còn chẳng cho chim e tắm lần nào nữa là...

cm bôi Angel

Cảm ơn các bác đã giúp , sau hai ngày với nhiều biện pháp thì lông em nó đã sạch dược 90% thật mừng quá các bác ơi