Lưỡng lự truyện Chào Mào non chân phồng.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Số là chiều nay ra vựa chim lựa chim non về ép giọng, lồng có hơn 40 con đầu mùa, (bao trống) qua 2 tiếng ngồi dính mắt vào lựa lựa chọn chọn, thì ưng được 1 em đòn cỡ trung, đầu rất đẹp, mòng có dấu hiệu lân, mỏ ngắn, mép mỏng, ngực to, yếm khít, cánh to xệ vừa phải phủ gần quá đuôi, suy đi tính lại hồi lâu thì thò tay vào chụp em nó ra xem đầu và 3M, không ngờ bên chân trái em nó bị phồng rất to, dạng như bỏng, thay vì bỏng bên trong có nước đằng này trong lại có khí, đòi chủ tiệm bớt nửa giá. Hắn không chịu, bán nguyên giá, đành bắt con khác, em này cũng đẹp mà không kết bằng con phồng chân, đắn đo hồi lâu quyết định bắt em lành lạnh, lại cứ vừa tiếc vừa tội em phồng chân, thấy có lỗi. Làm sao đây, bắt về vài ngày lại... thì con buồn hơn...không bắt thì bức rức không chịu nổi...Trường hợp này rất lạ, anh em nào đã gặp tư vấn giúp mình với, bong bóng khí, liệu teracyline và đặc dưỡng có giúp em nó qua khỏi... Chim khá đừ, chừng mươi ngày tuổi, song vẫn bám cầu bay nhảy bình thường, ra phân lỏng. Anh em cho ý kiến nên bắt hay không, khó quyết quá !

Thân, black_fish9402

chaomao^^py

Moderator
Nếu không quá đắt bắt luôn 2 con là khỏi ấm ức , đôi khi thêm vài trăm mà khỏi bức rức cũng tốt ^^ . Dùng dao lam rạch 1 đường rồi xát trùng là ok thôi mình nghĩ vậy

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Nếu không quá đắt bắt luôn 2 con là khỏi ấm ức , đôi khi thêm vài trăm mà khỏi bức rức cũng tốt ^^ . Dùng dao lam rạch 1 đường rồi xát trùng là ok thôi mình nghĩ vậy

Em nó cũng khá đừ rồi, xem như qua mai là thử thách cho nó vậy, còn sống nhất định sẽ đoàn tụ cùng em kia. Lúc chiều tính hốt lluôn mà sợ em nó qua không khỏi, (bị chết nhiều em nên hơi ngán), hy vọng em nó qua khỏi, tiệm chim chăm kém quá, thiếu cám thiếu nước, bắt ra bắt dô mạnh tay mạnh chân, hư chim hết. Mình nghĩ bóng khí của nó không phải muốn rạch là rạch được đâu, chắc phải chờ tự lành, gần như đó là lớp da bị tách ra khỏi bó cơ trước cẳng, gân máu nổi hết cả lên, hấp hối...

Thân, black_fish9402

kingbirds_QN

Không nên bắt làm gì bạn ak!!, mất tiền mất thời gian chăm em nó cho khỏi cái chân có khi còn theo ông bà nay mai thôi,mà chưa chắc gì em nó đã hay nữa( nếu giá rẻ hơn nhiều thì còn tính chuyện được)...Em nó đẹp nhất trong 40 chú chứ còn 400 chú thì sao???Như bạn miêu tả thì cái chân nó thật lâu mới khỏi đấy.
Mình khuyên bạn hãy biết kiềm nén cảm xúc lại, lấy đúng số tiền mà định bắt em nó bỏ vào túi cất thật kĩ đi coi như mua rồi.Từ từ có duyên thì bạn lại thấy nhiều em đẹp chai hơn nữa bạn ak, ko khéo ko đủ money mà mua nữa ấy chứ.thân

netcom0909

chim vùng nào vậy Thành ? theo anh thì ko nên bắt mấy con đó làm gì ? còn nhiều cơ hội chọn con khác mà Thành, ở dưới anh chưa thấy người ta bắt má trắng về bán nữa. Cũng đang chờ bắt mấy chú ép giọng tiếp.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Không nên bắt làm gì bạn ak!!, mất tiền mất thời gian chăm em nó cho khỏi cái chân có khi còn theo ông bà nay mai thôi,mà chưa chắc gì em nó đã hay nữa( nếu giá rẻ hơn nhiều thì còn tính chuyện được)...Em nó đẹp nhất trong 40 chú chứ còn 400 chú thì sao???Như bạn miêu tả thì cái chân nó thật lâu mới khỏi đấy.
Mình khuyên bạn hãy biết kiềm nén cảm xúc lại, lấy đúng số tiền mà định bắt em nó bỏ vào túi cất thật kĩ đi coi như mua rồi.Từ từ có duyên thì bạn lại thấy nhiều em đẹp chai hơn nữa bạn ak, ko khéo ko đủ money mà mua nữa ấy chứ.thân

Ấy ấy, đã qua sông thì "vàng rơi không tiếc tiếc công cầm vàng", quan trọng là mình thích, chưa chắc trong 400 con lại bằng 40 con, tơ đầu mùa về nhỏ giọt khó mà có hàng 4 trăm con để tùy chọn, dù sao ý kiến bác cũng rất quý. Mình sẽ cân nhắc ! Cám ơn bác nhiều.

To netcom0909: Chim Quảng, tướng tá cũng được lắm, hầu như con nào cũng mỏng mỏ, ít có con trường mỏ, vài con trổ trước to con lớn xác.

Thân, black_fish9402

tanhoangkts

Số là chiều nay ra vựa chim lựa chim non về ép giọng, lồng có hơn 40 con đầu mùa, (bao trống) qua 2 tiếng ngồi dính mắt vào lựa lựa chọn chọn, thì ưng được 1 em đòn cỡ trung, đầu rất đẹp, mòng có dấu hiệu lân, mỏ ngắn, mép mỏng, ngực to, yếm khít, cánh to xệ vừa phải phủ gần quá đuôi, suy đi tính lại hồi lâu thì thò tay vào chụp em nó ra xem đầu và 3M, không ngờ bên chân trái em nó bị phồng rất to, dạng như bỏng, thay vì bỏng bên trong có nước đằng này trong lại có khí, đòi chủ tiệm bớt nửa giá. Hắn không chịu, bán nguyên giá, đành bắt con khác, em này cũng đẹp mà không kết bằng con phồng chân, đắn đo hồi lâu quyết định bắt em lành lạnh, lại cứ vừa tiếc vừa tội em phồng chân, thấy có lỗi. Làm sao đây, bắt về vài ngày lại... thì con buồn hơn...không bắt thì bức rức không chịu nổi...Trường hợp này rất lạ, anh em nào đã gặp tư vấn giúp mình với, bong bóng khí, liệu teracyline và đặc dưỡng có giúp em nó qua khỏi... Chim khá đừ, chừng mươi ngày tuổi, song vẫn bám cầu bay nhảy bình thường, ra phân lỏng. Anh em cho ý kiến nên bắt hay không, khó quyết quá !

Thân, black_fish9402
Bác black cho hỏi chú nó phồng chân phần da hay phần chân , có dấu hiệu bị tật nguyền j không? nếu bị phần da thì 100% tôi dám đảm bảo là bình thường ( chỉ cần về lấy cây kim may đồ chích cho nó hết hơi là xong), trường hợp này mình gặp rất nhiều khi đi bắt chim bổi bầy không sao cả , mùa trước có bắt 2 chú về vẫn ok đến giờ vẫn sống nhăng răng muốn nó ... mà cũng không được.

tanhoangkts

Số là chiều nay ra vựa chim lựa chim non về ép giọng, lồng có hơn 40 con đầu mùa, (bao trống) qua 2 tiếng ngồi dính mắt vào lựa lựa chọn chọn, thì ưng được 1 em đòn cỡ trung, đầu rất đẹp, mòng có dấu hiệu lân, mỏ ngắn, mép mỏng, ngực to, yếm khít, cánh to xệ vừa phải phủ gần quá đuôi, suy đi tính lại hồi lâu thì thò tay vào chụp em nó ra xem đầu và 3M, không ngờ bên chân trái em nó bị phồng rất to, dạng như bỏng, thay vì bỏng bên trong có nước đằng này trong lại có khí, đòi chủ tiệm bớt nửa giá. Hắn không chịu, bán nguyên giá, đành bắt con khác, em này cũng đẹp mà không kết bằng con phồng chân, đắn đo hồi lâu quyết định bắt em lành lạnh, lại cứ vừa tiếc vừa tội em phồng chân, thấy có lỗi. Làm sao đây, bắt về vài ngày lại... thì con buồn hơn...không bắt thì bức rức không chịu nổi...Trường hợp này rất lạ, anh em nào đã gặp tư vấn giúp mình với, bong bóng khí, liệu teracyline và đặc dưỡng có giúp em nó qua khỏi... Chim khá đừ, chừng mươi ngày tuổi, song vẫn bám cầu bay nhảy bình thường, ra phân lỏng. Anh em cho ý kiến nên bắt hay không, khó quyết quá !<br>
<br>
Thân, black_fish9402
<br>Bác black cho hỏi chú nó phồng chân phần da hay phần chân , có dấu hiệu bị tật nguyền j không? nếu bị phần da thì 100% tôi dám đảm bảo là bình thường ( chỉ cần về lấy cây kim may đồ chích cho nó hết hơi là xong), trường hợp này mình gặp rất nhiều khi đi bắt chim bổi bầy không sao cả , mùa trước có bắt 2 chú về vẫn ok đến giờ vẫn sống nhăng răng muốn nó ... mà cũng không được.
Chim Quảng ở đâu vậy bạn cái này chính tôi ở Quảng Ngãi nhiu chú chim bắc vào do người QNam mang vào bán cũng nói chim quảng nam . Lưu ý khi mua chim quảng( Quảng Nam, Quảng Ngãi không có nhiu chim tướng to, yếm đậm đâu. chim miền trung và miền bắc bác nên phân biệt ở chổ mủ chi miền trung thấp và đầy, bộ lông mỏng hơn.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
<br>Bác black cho hỏi chú nó phồng chân phần da hay phần chân , có dấu hiệu bị tật nguyền j không? nếu bị phần da thì 100% tôi dám đảm bảo là bình thường ( chỉ cần về lấy cây kim may đồ chích cho nó hết hơi là xong), trường hợp này mình gặp rất nhiều khi đi bắt chim bổi bầy không sao cả , mùa trước có bắt 2 chú về vẫn ok đến giờ vẫn sống nhăng răng muốn nó ... mà cũng không được.
Chim Quảng ở đâu vậy bạn cái này chính tôi ở Quảng Ngãi nhiu chú chim bắc vào do người QNam mang vào bán cũng nói chim quảng nam . Lưu ý khi mua chim quảng( Quảng Nam, Quảng Ngãi không có nhiu chim tướng to, yếm đậm đâu. chim miền trung và miền bắc bác nên phân biệt ở chổ mủ chi miền trung thấp và đầy, bộ lông mỏng hơn.

Chỉ nổi bóng khí thôi, theo bác là không sao vậy mình thử vận xem sao, bắt lầm còn hơn bỏ xót he he, tay chủ tiệm nói là chim non Quảng Nam - Đà Nẵng bác ạ. Có vài con mào cao chót vót, nhưng tướng đầu không đẹp lắm.

Thân, black_fish9402

pepsi47

Moderator
Khi nào bắt về nhớ chụp vài hình cho anh em tham khảo nhé, mình nghĩ là không sao đâu bạn ah người xưa có câu "chó lành da gà lành xương" mà chim cũng vậy thôi nếu nó ko bị tật thì không vấn đề gì cứ bắt về nuôi vài hôm mà ko thấy khỏi thì dùng kim chít cho khí trong bong bóng xì ra hết thì sẽ mau lành thôi, chúc bạn may mắn, thân pepsi47.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Khi nào bắt về nhớ chụp vài hình cho anh em tham khảo nhé, mình nghĩ là không sao đâu bạn ah người xưa có câu "chó lành da gà lành xương" mà chim cũng vậy thôi nếu nó ko bị tật thì không vấn đề gì cứ bắt về nuôi vài hôm mà ko thấy khỏi thì dùng kim chít cho khí trong bong bóng xì ra hết thì sẽ mau lành thôi, chúc bạn may mắn, thân pepsi47.

Vừa ghé xem em nó còn không thì nghe tin dữ, em nó die sáng nay rồi - một tiềm năng vụt tắt...

Thân, black_fish9402