Lịch sử nghề chơi Chào Mào - và phong trào ở Thái Lan.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Khi nói đến thế giới của các loài chim có giọng hót hay. Không thể phủ nhận rằng chim Chào Mào là một trong những loài chim hót hay nhất trên thế giới. Ở Thái Lan có rât nhiều giải đấu Tiếng Hót Chim Chào Mào, thú chơi này ngày càng có sưu hướng lan rộng hơn. Nhưng ít ai biết đây là thú chơi có khởi nguồn từ rât lâu đời ở Trung Quốc từ khoảng năm 2410 trước Công nguyên đây là một nét văn hóa đã được phổ biến từ khoảng năm 2504 trước Công nguyên ở các tỉnh miền Nam, nhưng để đưa Chào Mào thành một thú chơi mới thì tới khoảng năm 2515 mới có một cuộc thi chim hót thực sự. Ngay sau đó, nó được lay lan nhanh chóng sang vùng phía Đông, và thông qua các thế hệ ngày này chơi chim Chào Mào được biết đến như là nét văn hóa của miền Nam Trung Quốc.

Một chú Chào Mào hoang dã ở Trung Quốc.

Chim Chào Mào có tên khoa học là Pycnomotus Jocosus gồm nhiều phân loài khác cùng thuộc một họ Pycnonotidae . Ở Thái Lan có khoảng 36 loài, trên thế giới có 109 loài. Với nhiều tên gọi khác nhau theo từng địa phương.

Chào Mào có bộ lông nâu đen và có viều cổ màu đen, trên mí mắt có những sợi lông đỏ chứng tỏ chim đã trưởng thành. Chào Mào có giọng hót khá hay nên thường có mặt trong các cuộc thi chim hót. Môi trường sống của chúng là các nước có khí hậu nhiệt đới. Ở châu Á, chúng được tìm thấy ở Trung Quốc, Malaysia, Indonesia, Ấn Độ, Việt Nam, Cam-pu-chia, Lào, Thái Lan. Riêng ở Thái Lan chúng được tìm thấy ở các khu rừng ven, nông thôn trảng cỏ hoang dã.

Chơi Chào Mào giờ đây đã trở thành một thú chơi phổ biến ở Thái Lan và các nước lận vận. Các giải vô địch được tổ chức khắp cả nước, hàng tuần. Thu hút rất nhiều nghệ nhân từ các câu lạc bộ khác nhau.

Sự cạnh tranh dựa trên tố chất sẵn có của mỗi chú chim được di truyền từ đời trước. Chim mẹ phải có hình dáng và giọng hót thật hay. Thường những con trống được chọn sẽ có thân hình như trái bắp hoăc một trái chuối. Mỏ to, ngắn vững chắc, đuôi đủ lông dài & đẹp. Những yếu tố này giúp chim có tiếng hót lớn hơn và hay hơn. Chim có ức rộng nghĩa là có lá phổi lớn chứng tỏ rằng giọng hót của nó nghe rất chói tai.

Những con chim bình thường thì giọng hót từ 3- 5 âm tiết, ngược lại những con chim hay thường co giọng hót từ 6-7 âm tiết hoặc hơn. Nhịp điệu của giọng hót không chỉ hay, dài mà con phải thật rõ ràng.Ngoài ra, chim hay còn phải hội đủ yếu tố phong cách chơi, nhịp điệu của đuôi, chân, miệng, họng, cánh.

Những con chim vô địch có thể mang về cho chủ của nó món tiền thưởng từ hàng chục đến hàng trăm ngàn baht (100.000 baht) và những chiếc lồng trạm trổ rất đẹp và cầu kì.

Video một chú Chào Mào vô địch:
[video=youtube;5fCzwT5cI40]http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=5fCzwT5cI40[/video]
Bài viết mang tính chất kham khảo.
( Nguồn http://www.oknation.net )

Sửa lần cuối:

saosau

Bác "Cá đen" hay sưu tầm được những bài hay ghe ta.
Cho em hỏi điều này với các bác.
Người Thái nói tiếng Thái, người Việt nói tiếng Việt, Camuchia thì nói Cam... Vậy chim thì sao nhỉ, em nghe con chim ở trên hót giọng không giống với chin Việt lắm. Không biết khi thi đấu giữa chim các nước với nhau thì sao nhỉ, chim có hiểu giọng của nhau không. Chứ em thì chịu rồi, em mà gặp phải anh người Thái nào mà đứng chửi mình thì em cũng chỉ biết nhe răng mà cười thui.

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
Bác "Cá đen" hay sưu tầm được những bài hay ghe ta.
Cho em hỏi điều này với các bác.
Người Thái nói tiếng Thái, người Việt nói tiếng Việt, Camuchia thì nói Cam... Vậy chim thì sao nhỉ, em nghe con chim ở trên hót giọng không giống với chin Việt lắm. Không biết khi thi đấu giữa chim các nước với nhau thì sao nhỉ, chim có hiểu giọng của nhau không. Chứ em thì chịu rồi, em mà gặp phải anh người Thái nào mà đứng chửi mình thì em cũng chỉ biết nhe răng mà cười thui.

Người thì không hiểu nhưng chim thì hiểu bác à , đại loai như người Bắc-Trung-Nam nói và nghe lẫn nhau thui . Nhiều fans Thái rất thích giọng chào mào Việt mình , bằng chứng là ngay Trang chủ của http://www.noksiam.com để clip con Chí Phèo của bác Đại Linh , nết đấu thì theo nhận định khách quan của mình thì mỗi nơi mỗi khác , mỗi nơi chơi theo tiêu chí khác nhau nên hướng con chim theo . Vài lời mạo muội .
Thân , black_fish9402

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
thank chủ thớt chia sẻ nhé..dạo này bác sưu tầm toàn những bài hay

phambinh_tl_hp

năm nay là năm 2012 mà bác chủ thơt bảo ng ta chơi từ 2410.............2515 thế là chơi trong tương lai hả bác ..................hài

black_fish9402

Chim Râu Đỏ
năm nay là năm 2012 mà bác chủ thơt bảo ng ta chơi từ 2410.............2515 thế là chơi trong tương lai hả bác ..................hài

Xin lỗi , chắc bác hiểu nhầm hay không đọc kĩ chăng ? Năm 2410 TCN ( Trước Công Nguyên) !
Thân, black_fish9402 ,