Lồng chim bị tà ám

linhu

Hi anh em,

Kể ae nghe xem thử có phải lồng chim bị ma điểu ám ko nhé.

Số là cậu bạn chơi chung cội dư cái lồng 72 nói mình mang về thả chim coi con nào hợp lồng 72. Lồng cũng được vài năm, đặc biệt cái găm trái cây rất cũ loại chỉa 3 quặp cong vút như 3 ngón chân gà luộc treo góc bếp, khi mang lồng về nhà nhìn dzô cứ rợn rợn (loại mua tiệm giờ chỉa 2).

Ban đầu mình thả em SK mồi cứng (mới mang vô trong này, ban đầu thả lồng lực sống cả tháng chim ăn uống vô tư), vào lồng 72 gặp đúng mùa thay lông nên phân hơi nát, mình nghĩ chim thuần thay đổi vùng bị stress nên ảnh hưởng tiêu hóa nên cứ để vậy. Lông mọc ra trong veo cả đuôi, cánh và mào, ban đầu nghĩ bị sâu lông, cho tắm đủ loại nước từ muối đến dung dịch dạ hương ..., kết luận cuối là stress, ko tiêu hóa dc thức ăn nên phân đi dây và ăn cám ít, nói chung khi thay vô lồng 72 là dính chưởng.

Theo dõi 1 tháng thay lông mình thấy nghi nghi, cho em SK qua lồng vuông cao, đổi em Cao Áp cũng đang thay lông qua lồng 72 trong 4 ngày thì em phân em Cao Áp bị y chang (ở lồng cũ ăn cám nhiều, dọn phân mệt nghỉ hàng ngày), em SK qua lồng vuông thì ăn uống và phân lại oke, cách đây 2 hôm lại hoán chuyển 2 em như trước kia thì tình hình lặp lại như cũ.

Hôm qua quyết định cho em SK qua lồng sắt vuông, sáng nay lên xem phân con SK vào khuôn như phân chim thay lông tuy vẫn còn nước.

cmtegiac

lồng bị bỏ bùa rùi đại ca, giờ thả thêm 1 con cu gáy zô xem sao

mecm

lồng bị ám bùa rồi bác,vậy e ám bác để bác cho e cái lồng đó

3Ray

Đọc xong, xém tí nửa bị cuốn vào cốt truyện; hay quá.
Trở lại thực tế, mình nghĩ lồng bị nhiễm khuẫn rồi bạn. Nếu là mình, khi sử dụng lại lồng của người khác thì điều đầu tiên là vệ sinh, nếu kỹ thì rắc một ít vôi bột lên đáy lồng, phơi nắng cho thật khô ráo rồi lao chùi lại, để lồng nơi thoáng mát và phơi thêm nắng vài ngày rồi mới thả em nó vào (vì có thể chim của chủ cũ đã kháng đc với vi khuẩn này nên k mắc). (Đây là ý kiến cá nhân, k liên quan đến tập thể nên có gì thì bỏ qua cho). Sori nếu có chi.

linhu

lồng bị bỏ bùa rùi đại ca, giờ thả thêm 1 con cu gáy zô xem sao

Mới gọi cu bạn nó bảo lồng mới mua, nuôi con Sông Vàng hay dính đầu nóc lồng nên bỏ qua lồng ép bổi, con SV của nó giờ đầu cổ trọc lóc nhưng ko chịu mọc lông, kè chim vẫn sổ đấu bình thường, nhìn rất hài.

lồng bị ám bùa rồi bác,vậy e ám bác để bác cho e cái lồng đó

Mới gọi điện nói nó CN này mang về thả chim nó vô coi có bị ám ko :)

thả vô đó 1 con Xích là ổn cả thôi bác ah

Thả Xích vô nó cắn gãy hết nan lồng liền.

Đọc xong, xém tí nửa bị cuốn vào cốt truyện; hay quá.
Trở lại thực tế, mình nghĩ lồng bị nhiễm khuẫn rồi bạn. Nếu là mình, khi sử dụng lại lồng của người khác thì điều đầu tiên là vệ sinh, nếu kỹ thì rắc một ít vôi bột lên đáy lồng, phơi nắng cho thật khô ráo rồi lao chùi lại, để lồng nơi thoáng mát và phơi thêm nắng vài ngày rồi mới thả em nó vào (vì có thể chim của chủ cũ đã kháng đc với vi khuẩn này nên k mắc). (Đây là ý kiến cá nhân, k liên quan đến tập thể nên có gì thì bỏ qua cho). Sori nếu có chi.

Vệ sinh phơi nắng giặt áo lồng đầy đủ :)

NDV

quét lồng lại đi bác, mình mua lồng củ về hay vệ sinh lồng trước khi nuôi nhốt...,:D

3Ray

"con SV của nó giờ đầu cổ trọc lóc nhưng ko chịu mọc lông"
Đúng là có vấn đề về khuẩn rồi bạn. Thường thì cây tre sẽ có kẻ hở rất nhỏ cho những vi khuẩn ẩn nấp. Bạn nên sử dụng vôi bột rắc lên bề mặt và cạnh lồng rồi phơi nắng cho thật kỹ (nếu kỹ nửa bạn ra tiệm thuốc thú y mua loại xịt khuẩn và rận mạc về xịt luôn thể), để lồng thoáng mát và phơi 1,2 nắng cho hết mùi rồi thả em nó vào. Bảo đảm hết (Uy tín nhà may Tèo).

shopthuhavd

Lồng 72 nan này của Pác chắc trước đây mấy em Sơn Nữ đã sử dụng rồi nên khi mấy em này không xài nữa thì lại iểm bùa rồi :D
Thân !

tranphudung7

cứ mua 1 em bổi về bỏ vào là được nhất..bùa hay không 1 tgian sẽ biết..có lẽ chào mào sợ 1 cái gì đó mà trong cái lồng này có ma mình k biết..có lẽ cái đồ cấm chuối hình chân gà nó nghĩ zô đây sắp bị đi cặp giò bi quan ăn k nổi..quéo lông lại cũng nên hê hê

Nhiều lúc mình có cảm giác chim và Lồng nó cũng là cái duyên, Lồng bẫy cũng có cái bẫy được nhiều chim, có cái được ít, lồng thuần bổi mình có cái cứ nhét bổi vào là con bổi đó sau này rất ưng ý...Và còn có cái hay bị sổng chim khi cho tắm,(hix, cái tội đi công tác vợ ở nhà cho tắm) có cái thì chuyên bị sổng chim, nhưng được cái con chim tự tìm về...Trường hợp này cũng nên cẩn thận, kẻo cứ thử hỏng hết dàn chim nhà.

linhu

Mình quăng chim lên tầng 3, hạ thổ tất cả để sát nhau, lồng có virus thì sẽ lây qua các lồng khác nhưng các em khác cũng đang thay lông lại ra lông lá đều, đặc biệt lồng này từ lúc lấy về sạch sẽ, mình có lau chùi lại, phơi nắng, giặt áo lồng, thay cóng mới ..., mùa mưa này mấy cái khác bị mốc nhưng cái này tre tốt nên ko bị mốc gì, cầu đậu cũng bằng gỗ tốt hơn mấy lồng khác, giờ nó ở ngoài sân sau ko sử dụng nữa, hồi trưa điện thằng bạn nói mang về nhốt thử con khác và chọc đùa nó cái đáy sàn làm bằng gỗ quan tài :) Tóm lại ớn ăn quá ...

Cau Be Say Ruou

Chắc một điều lồng cũng có cái hồn riêng của nó > mình đã suy nghĩ và có chia sẻ nhiều với mấy ae clb của mình đó là clb chim cảnh khu vực phía nam ở fcb > chuyện là thế này ... Mình có mua được một cái lồng cũ form 68 vác xưa của hn cũng khoảng trên dưới chục năm > mang về vệ sinh thả chim vô ! Đầu tiên là em nha trang có mùa thả vào để đi giao lưu ... Ai ngờ thả vào được một tuần em nó bị tiêu chảy và bi rớt lông dù chế độ vẫn như cũ mà lông mới thay > em thứ 2 là chim lâm đồng thả vào lúc chơi lúc ko và ko còn một tiếng ché chim tự phát sinh tật lỗi bu chụp ngoái > mà ở lồng trước cũng cầu vậy lồng cùng form , em thứ 3 vòng 8 bình phuoc vê nuoi mot thoi gian rụng móng , em thứ 4 thì chơi có hồn nhưng lại nhieu ae săn đón và quyết định chia để tuyển em khác đẹp hơn > khi lồng để ko lau chui để chuyển bị đón em khác về thì vùa về 3 ngày shock rớt lông ... Và mình quyết định phẫu thuật cái lồng > mang vào tolet chà kỵ cọ > vào dầu lại , gắn thêm đá xanh phong thủy trừ tà người hay đeo tay > thay đổi bầu bì ngược lại > cuối cùng thả một em vào đi chơi và em đó trước thấy rất bình thường vậy mà khi vào lồng đó em đó chơi có hồn và mới lần thứ 3 ra cội đã được tiếng ... Lần thứ 4 quyết định cho thi xem sao thì vào top và đạt giải 3 thủy mộc vừa rồi > suy đi tính lại hình như nó có một cái gì rất khó để giải thích !

3Ray

Nếu chỉ thay cầu cống mà k đem vào nhà tắm phẩu thuật mình nghĩ sẽ k có kết quả như vậy đâu, Bác chủ thớt cũng phẩu thuật đi thôi, nếu muốn hết tà khí. hihi nếu co chi.