lồng phóng và lồng ngang

yeuconchim

chào cả nhà tình hình là hôm qua mới rước 1 cái lồng phóng về nhà cao 1m5 ddi cho em chào mào vào để tập lực nhưng khi lướt qua các trang mạng thì thấy mọi người biểu là tập lực nên tập lồng ngang tập lồng phóng chim nhẩy nhiều sẽ thành sụn ở chân hoặc yếu chân đi mong các cao nhân giúp đỡ ạ,và theo các bác em có nên cho nó tập lực bằng lồng phóng ko vì em thấy chim bay ngang hay là bay dọc thì cũng là nó đập cánh rồi bay thì cũng giống nhau cả thôi chứ có khác gì đâu mà quan trọng ngang hay dọc

langtu_077

Theo em thì tập lồng ngang hay dọc cũng vậy cả bác ơi. Con chim nó còn có cặp cánh nữa chứ có phải như con người đâu mà bào nhảy từ trên cao xuốn thì sợ sụn chân.
Thân.

yeuconchim

mình cũng đồng quan điểm với bạn tại đọc nhiều coment nên mình cứ hoang mang mình cũng nghĩ là bay ngang hay bay dọc thì cũng là nó đập cánh nó bay đâu có khác chi đâu mà lồng phóng không gian cũng rộng con chim cũng lượn lờ thoải mái mà

mecm

lồng nào cũng tốt bác ơi,mà chào mào nên tập lồng ngang vì là chim đấu sàn cầu nhìu và sử dụng cánh nhìu nên lồng ngang chim sẽ bay như lúc đấu trong lồng nuôi nên sẽ tốt hơn

chungcaptain

Theo e thì không nên tập lực bằng lồng phóng. Dùng lồng ngang cảm giác con chim nó bay thoải mái hơn

yeuconchim

lồng phóng cảm giác con chim bay cũng thoải mái mà bạn mình thấy cũng bay như khi đấu luôn hehe

cuonglongt

Theo em thấy thì chim ở lồng phóng tỷ lệ đập cánh với nhún chân cần nhiều lực hơn ! Và theo cách nghĩ của em thì ở lồng phóng nhiều chim sẽ khỏe hơn lồng ngang đấy ạ:D

yeuconchim

Theo em thấy thì chim ở lồng phóng tỷ lệ đập cánh với nhún chân cần nhiều lực hơn ! Và theo cách nghĩ của em thì ở lồng phóng nhiều chim sẽ khỏe hơn lồng ngang đấy ạ:D
ô zê 1 người hiếm hoi ủng hộ lồng phóng

minhgas

Chào mào cùi bắp
Theo mình thì tuỳ cái nết con chim khi ở lồng nuôi mà ta dùng lồng phóng hay lòng ngang. Nếu con chim ở lồng 2 cầu 1 trên 1 dưới thì cho em nó tập lồng phóng. Còn như ae miền nam chơi lồng tròn 3 cầu thì cho lồng ngang giúp chú chim sàn cầu khoẻ hơn.
Do đó tuỳ thuộc vào nết đấu của con chim mà chúng ta tập lực cho có hiệu quả.
Chúc các bác ngon chim
Thân
minhgas

chaomao^^py

Moderator
Lồng nào cũng có ưu và nhược cả !
Lồng phóng đứng : Là bài tập nặng , chim mất rất nhiều thể lực khi ở lồng này , chỉ giành cho những em quá thuần . Chim mới tập mà cho lồng này thì chim mỏi và xuống lửa ngay tức thì , lại dễ sinh tật
Lồng ngang : Chim thoải mái hơn , thích hợp cho những em mới tập tành
Lồng kết hợp : sử dụng 2 lồng ngang chồng lênh nhau , bố trí 2 cầu lệch trên và dưới , có ngay lồng tập hoàn hảo , lồng này sẽ hơi khó sang chim về ^^

cmtegiac

Lồng kết hợp : sử dụng 2 lồng ngang chồng lênh nhau , bố trí 2 cầu lệch trên và dưới , có ngay lồng tập hoàn hảo , lồng này sẽ hơi khó sang chim về ^^
bác này nói đúng quá, hii. Hiện tại mình đang áp dụng kiểu lồng kết hợp mà bạn đề cập tới, KQ khả quan hơn chút

vietgun

2, 4, 6 bạn dựng cái lồng lên cho em nó phóng.

3, 5, 7 bạn hạ cái lồng xuống nằm ngang cho em nó bay.

Chủ nhật thì nửa ngày phóng, nửa ngày ngang :)

Thân/VG

noucamp98960

chào cả nhà tình hình là hôm qua mới rước 1 cái lồng phóng về nhà cao 1m5 ddi cho em chào mào vào để tập lực nhưng khi lướt qua các trang mạng thì thấy mọi người biểu là tập lực nên tập lồng ngang tập lồng phóng chim nhẩy nhiều sẽ thành sụn ở chân hoặc yếu chân đi mong các cao nhân giúp đỡ ạ,và theo các bác em có nên cho nó tập lực bằng lồng phóng ko vì em thấy chim bay ngang hay là bay dọc thì cũng là nó đập cánh rồi bay thì cũng giống nhau cả thôi chứ có khác gì đâu mà quan trọng ngang hay dọc
Có người kỹ tính xài lồng cao và diện tích lồng hẹp sợ em chim nó giở tật Ngoái bạn ạ hiii

yeuconchim

Có người kỹ tính xài lồng cao và diện tích lồng hẹp sợ em chim nó giở tật Ngoái bạn ạ hiii
vâng chuẩn như bác nói mới vào 2 hôm cho 2 con vào 1 con thì ngoái 1 con thì lộn cầu vãi quá thôi ko dám chơi lồng phóng nữa để tìm cho e nó cái lồng ngang ko lại hỏng hết trym cò

yeuconchim

2, 4, 6 bạn dựng cái lồng lên cho em nó phóng.

3, 5, 7 bạn hạ cái lồng xuống nằm ngang cho em nó bay.

Chủ nhật thì nửa ngày phóng, nửa ngày ngang :)

Thân/VG
cái này hay nha có khi để cái lồng phóng nằm ngang thành lồng lực kaka

shopthuhavd

Câu trả lời đơn giản: chơi lồng ngang là hợp lý nhất, chim chơi lồng lực ngang hổ trợ cho bộ cánh, chân đều khỏe,... Chơi lồng lực đứng chim dễ tật lỗi như: chim chơi dễ bị ngước,...
Có thể lồng 1,5m đứng của Pác cho nằm ngang lại là ra lồng lực ngang thôi mà, :D
Thân chào !