Luyện chim bằng Lồng lực như thế nào là đúng cách?

damtho

Chào các anh. Em có 1 con chào mào cũng vừa xong lông mùa đầu. Nghe các anh diễn đàn nói về lồng tập lực nên em cũng tập tành làm theo 1 cái ( cao 1m8, rộng 0,7m) loại lồng đứng.
Nhờ các anh chơi chim lâu nay nhiều kinh nghiệm chỉ giúp hình thức tập luyện cụ thể để chim nó đạt kết quả tốt nhất. ( Ví dụ : 1 ngày phải thả chim vào tập lực mấy phút hoặc mấy giờ; thả chim vào buổi nào, cách bố trí cầu hoặc thức ăn,...)
Em mới chơi chào vài tháng nay, nhưng vì cái tính thích tò mò, vã lại trót lỡ đam mê chào mào rồi muốn các anh hướng dẫn để chú chim nhà em tiến bộ hơn.
Thân
Đàm Ngọc Thọ

cmdienkhanh

Có 2 cách, 1 là bác để lồng ngang và 2 là để lồng đứng, bố trí 2 cầu thẳng xa về gần vách của lồng theo chiều dài, 1 cầu để cóng ăn móc hoa quả 1 cầu để cóng nước để chim bay qua lại liên tục 2 bên để uống nước và ăn... nên để lồng nữa mát nữa nắng nhẹ thời gian thích hợp là lúc sáng tầm 6h30 đến 3h chiều luôn, nên để chổ cao ráo tránh mèo và nhiều người qua lại. ah nên để 1 máng tắm vô luôn cho em nó khi nào em nó muốn tắm thì tắm luôn, xong chiều cho em nó vô lồng nuôi tủ áo lồng lại cho nghỉ ngơi.
Thân chào

damtho

Như bác miêu tả thì lồng của bác là lồng phóng.
Vâng, lồng của mình loại đứng. Thả chim vào thấy nó bay nhảy tự do lắm, nhưng có điều thấy nó nhát (sợ) người hơn lúc trước và nó ít hót hơn.

amoongtridung

cảm ơn các bác. em cũng đang tìm hiểu vấn đè này hôm nay đọc các bài và xem video thấy rất hay