Má trắng 5 tháng lồng không biết sổ bọng.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Chào toàn thể ace diễn đàn!
Mình có một em má trắng, nuôi đã được khoảng 5 tháng lồng. Em này vừa thay lông xong (khoảng nửa tháng rồi), tướng tá khá đẹp và dữ, chỉ tội chưa thấy sổ bọng bao giờ - thường xuyên hót giọng mái. Các vấn đề khác như hót chuyện, ro, nẹt thì bình thường, thậm chí kè với mấy em già mùa vẫn bung cánh - líu lưỡi.
Trong nhà mình có 3 em (2 bổi - 1 má trắng) đã già mùa nên không lo vấn đề học giọng của em nó.
Ace nào đã gặp trường hợp như mình, xin chia sẻ ít kinh nghiệm.
Em nó có thể sổ bọng hay không bao giờ ?
Trường hợp muộn nhất là bao lâu, để chắc chắn em nó không biết sổ bọng ?
Cảm ơn ace đã chia sẻ, chúc ace niềm vui và sức khỏe!

mrhehehe

Ông anh mình nuôi 1 chú bẫy đấu mà tính từ lúc bắt được đến khi sổ bọng lần đầu tiên là >2 năm kia. Dẫu sao cũng chúc bác nghiện ngập em nó dài dài để đc nghe em nó chơi báo đáp công ơn chủ .!!!

clark07

Ông anh mình nuôi 1 chú bẫy đấu mà tính từ lúc bắt được đến khi sổ bọng lần đầu tiên là >2 năm kia. Dẫu sao cũng chúc bác nghiện ngập em nó dài dài để đc nghe em nó chơi báo đáp công ơn chủ .!!!
chim bổi bẫy đấu với chim má trắng khác nhau bạn àh, chim má trắng có con ngay khi mới bắt về đã chịu sổ rồi. trường hợp như bạn kia là chậm đấy ah, nhưng biết đâu có 1 ngày nó sổ nguyên 1 tráng thì sao , hehe

NDV

Trong nhà mình có 3 em (2 bổi - 1 má trắng) đã già mùa nên không lo vấn đề học giọng của em nó.
Ace nào đã gặp trường hợp như mình, xin chia sẻ ít kinh nghiệm.
Em nó có thể sổ bọng hay không bao giờ ?
Trường hợp muộn nhất là bao lâu, để chắc chắn em nó không biết sổ bọng ?
Cảm ơn ace đã chia sẻ, chúc ace niềm vui và sức khỏe!
gặp trường hợp như vậy mình thường cho em nó vể với thiên nhiên, chứ nuôi vậy cực và nản lắm.

chaomao^^py

Moderator
Cần xem lại cách thuần má trắng của bạn ! 5 tháng rồi mà chưa biết bọng thì xem như bỏ đi rồi . Không loại trừ khả năng là chim mái

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Cảm ơn ace đã quan tâm! Mình cũng hi vọng một ngày nào đó em nó sẽ sổ bọng được.
Mấy hôn nay, trời lạnh, mà em nó vẫn hót chuyện và có vẻ như muốn sổ bọng.
Vẫn cần đức tính quý giá nhất của người nuôi chim thôi.
Chúc ace chim cò căng cứng - chào mừng noel!

Mickeycm.batoqn

Cần xem lại cách thuần má trắng của bạn ! 5 tháng rồi mà chưa biết bọng thì xem như bỏ đi rồi . Không loại trừ khả năng là chim mái
chủ pic nói có hót chuyện mà quang,chắc ko phải mái đâu,mà khả năng bạn này ko có chim thầy thì phải

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
chủ pic nói có hót chuyện mà quang,chắc ko phải mái đâu,mà khả năng bạn này ko có chim thầy thì phải
Mình có chim thầy chứ bạn. Một em bổi, chơi giọng đã 6 mùa, chưa bao giờ mang đi trường nên giọng khá chuẩn! Dù thế nào cũng vẫn phải chờ đợi.

Mickeycm.batoqn

Mình có chim thầy chứ bạn. Một em bổi, chơi giọng đã 6 mùa, chưa bao giờ mang đi trường nên giọng khá chuẩn! Dù thế nào cũng vẫn phải chờ đợi.
vậy đó nlaf vấn đề chính,có thể chim bạn chậm giọng thôi.hót chuyện nghĩa là đang ôn bài.từ từ thôi bạn,dục tốc bất đạt.
nếu thấy em nó đẹp thì dử lại từ từ đào tao lên bạn

phamnam186

cũng có trường hợp e này bị thầy ep kg dám sổ bạn thử gửi chim thầy đi một thời gian thửxem sao
chúc bạn có chú chim hay

dluat

Chào mào đôi khi rất khó phân biệt trống mái, có những em mái chơi không khác gì trống bác ạ. Mình trc cũng có một em, nhìn tướng và cách chơi của em nó ai cũng chắc chắn trống 100%, kè với con nào cũng bung cánh truyền cầu. Tướng thì dài đòn,mào cao vút, họng bò rất siêng kêu, nhưng chỉ kêu wit wiu, wit wit woa wiu, đôi khi con ro ầm ầm xong kêu chét chét chét nữa. Mình nuôi dc khoẳng 1 năm rồi mà chưa nghe sổ bao jo. Nhà có cái lồng Lửa nên ghép thử em nó cùng với em trống, lúc mới ghép em trống múa ko ngừng. Từ khi ghép chung hai em nó lúc nào cũng kè kè bên nhau còn rỉa lông cho nhau nữa rất tình cảm. Và giờ thì có thể khẳng định em nó là mái 100%.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Chào mào đôi khi rất khó phân biệt trống mái, có những em mái chơi không khác gì trống bác ạ. Mình trc cũng có một em, nhìn tướng và cách chơi của em nó ai cũng chắc chắn trống 100%, kè với con nào cũng bung cánh truyền cầu. Tướng thì dài đòn,mào cao vút, họng bò rất siêng kêu, nhưng chỉ kêu wit wiu, wit wit woa wiu, đôi khi con ro ầm ầm xong kêu chét chét chét nữa. Mình nuôi dc khoẳng 1 năm rồi mà chưa nghe sổ bao jo. Nhà có cái lồng Lửa nên ghép thử em nó cùng với em trống, lúc mới ghép em trống múa ko ngừng. Từ khi ghép chung hai em nó lúc nào cũng kè kè bên nhau còn rỉa lông cho nhau nữa rất tình cảm. Và giờ thì có thể khẳng định em nó là mái 100%.
Trường hợp của bác khá hiếm hoi! Nhưng em của mình thì 100% là trống, vì nó hót chuyện cả ngày.
Có lẽ bác phamnam nói đúng, em nó bị chim thầy ép. Bữa nay mình để em nó ở một phòng riêng, quan sát thấy em nó hót dài hơn và không còn tiếng mái nữa.
Nếu thực là em nó bị chim thầy ép thì cũng lo ngại về tố chất của em nó - không bản lĩnh, vì mình ko cho thấy mặt chim thầy và treo lồng ở khoảng cách khá xa.

ghitasau

Chào toàn thể ace diễn đàn!
Mình có một em má trắng, nuôi đã được khoảng 5 tháng lồng. Em này vừa thay lông xong (khoảng nửa tháng rồi), tướng tá khá đẹp và dữ, chỉ tội chưa thấy sổ bọng bao giờ - thường xuyên hót giọng mái.
Theo mình nghĩ thì em nó 90% là chim mái rồi bạn à chứ hiếm khi má trắng nuôi 5 tháng và đã xong lông mà chưa biết sổ bọng lắm, thường thì má trắng khi bắt về nuôi khoảng 1, 2 tháng là đã biết sổ rồi. Con nào chậm lắm thì cũng khoảng 3, 4 tháng. Mình cũng gặp trường hợp như bạn rồi, lúc bắt về đang má trắng thì nhìn em nó tương lai lắm, hót gió cả ngày, kẹp chim vào bung cánh liền. Nhưng nuôi mãi đến khi thay lông xong mà vẫn không có 1 giọng sổ nào. Riêng trường hợp của bạn thì chim không sổ bọng mà thường xuyên hót giọng mái thì khả năng là chim mái rồi, chim mái vẫn hót chuyện và kè bung cánh bình thường nhé.

thuyhoang482004

Cun Cun Euro 2012
Thật vui mừng xin thông báo với ace rằng: Em má trắng mà mình đề cập đến đã sổ bọng ở lần đầu tiên mang đi trường. Trong suôt thời gian mang đi trường, em nó chỉ sổ và đấu ở trường, về nhà vẫn không một tiếng sổ bọng.
Đến nay, đã hơn hai tháng đi trường, em nó đấu khá đều, mặc dù là má trắng nhưng em nó vẫn có thể kè với những em chim khá già mùa.
Hôm nay, ngày đầu tiên em nó chịu sổ ở nhà, ché liên tục. Quả là trường hợp hiếm hoi, xin chia sẻ cùng ace!
Cảm ơn ace đã quan tâm!

cmtegiac

chúc mừng bạn đã có 1 chiến binh thực thụ. Em này đi dợt nhiều mùa sau là chơi banh cội luôn rồi