máy bác cho em hỏi

ChaoMao_NA

Thông thường thì chim tính theo mùa là mùa thay lông vậy 1 năm có con thay 2 lần con lại thay 1 lần thì phải bạn ah

vivian

chim già cũng tùy con thôi chứ không phải con nào cũng khủng , có những con 5 mùa trở lên là thợ chim người ta ko chơi nữa vì già , nhưng cũng có nhưng con càng già thì càng khủng [ nói chung là chim già lái máy bay khó lắm ] hihi

laohacrom

mấy bác cho em hỏi... 1 mùa là bao nhiu ngày? chao mao bao nhiu mua thi duoc cho là da già
Mùa = mùa lông bạn àh tương đương 1 năm, CM mổi năm đều thay lông tự nhiên ( thay toàn bộ :cánh đuôi,bụng ,mào ) ,còn rụng lông vì lý do khách quan thì ko tính ( ví dụ : thay cám , rụng lông chèn v.v..) chim già : già rừng hay già tuổi , chim trưởng thành sống ngoài rừng trên 1 năm ( 2 mùa lông ) thì gọi già rừng đc rồi ,những chú này sổ giọng thì ôi thôi rồi .Chim bổi ( đỏ má) về nuôi nhà trung bình 3 năm thì bắt đầu chơi hết nước ( lúc này chú chim đã dày dạn bản lĩnh chinh chiến và ko sợ người ) .Chim lứa ( má trắng ),lứa đuôi tầng ( trời non ) ,chim non ( con) nuôi lên >1 mùa đã chơi đc rồi ,cá biệt mùa 1,2 còn sung hơn mùa sau cũng ko hiểu sao (mềnh có chú lứa mùa thứ 3 lại chơi kém hơn mùa đầu ) .Chim già tuổi : tuổi lồng phải trên 7,8năm mới gọi là già , lông ko còn bóng mượt như trước ,chân có vãy sần sùi , độ bền suy giảm ,ít lắc xắc , tuy phong độ có xuống nhưng đẳng cấp thì vẫn còn đó ,già này là già gân vì tuổi thọ của chim CM khá cao trung bình khoãng 15 năm, cá biệt 20-25 năm

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Chính xác thì Mùa tính bằng khoảng cách thay lông 2 lần liên tiếp nhau! Có nhiều con khoảng 8 tháng thay lông có con thì lâu hơn 1 năm, Nên có nhiều con sinh cùng nhau nhưng con thì già mùa hơn còn thì ít mùa hơn!