Mấy bác chơi chào mà lâu năm giúp e với

nhox1992vs

Tình hình là e có 1 chú chào mào bổi nuôi tầm 12 hay 14 ngay gì đó rồi nhưng e nó vẫn chứa hót hét gi hết chỉ ăn rồi xù lông ngủ thôi nhưng sáng nay e quan sat hinh như chú thở không được tốt lắm thì phải? e nhìn chú thở hay bị nhịp nhịp cái đuôi bác ạ e nó như thế có phải la do bị ho hay bị có đờm trong miệng k ạ bác nào biết chỉ e cách khắc phục hay bị sao với? cảm ơn mấy bác trước ạ

nghethienan hue

coi chừng em nó nghẻo ,chim bổi mới bắt về chủ yếu cho ăn trái cây như chuối là chính ,cám chỉ tập cho nó ăn thôi ,bạn coi lại phân chim xem có bị lỏng hay có hiện tượng khác thường không ,nhiều khi nó bị đau bụng để biết cách mà chữa cho nó .

nhox1992vs

Tình hinh la no vẫn ăn tốt mà ăn được cả cám nhưng đi phân hơi màu trăng chỉ có điều e nó thở hơi nhịp đuôi thôi tất cả điều bình thương va k chịu hót thui

nghethienan hue

chim mới bắt về phải để cho nó tĩnh chim cái đã thì mới nói đến chuyện hót hét ,nhưng cũng coi chừng là chim mái đó nha ,còn nếu chim đi phân trắng thì mua chuối mật mốc (hơi hườm ) cho ăn sẽ hết liền !

bamien

Đấy là chim yếu rồi đấy cẩn thận kẻo toi. Cho ăn chuối chín tới, 1/4 quả cam, một hai giọt mật ong vào cóng nước, trùm áo cho tĩnh để chỗ có ánh sáng. Theo dõi phân chim nếu lỏng và trắng nhiều thì giã ngọn nhọ nồi( cỏ mực) cho uống hoặc nước chè xanh.
Còn hiện tượng thở mạnh có thể là do chim mới bị bẫy sợ người mà gặp phải mấy ông mới chơi cứ nhìn sát vào lồng là thở như vậy đấy.