Mỗi ngày một bài viết : CHUỘT

kjenprodn

CHUỘT- là loài mà biết bao chiến binh đã hy sinh dưới hàm răng sắc nhọn của chúng, là loài mà biết bao nhiêu anh em chơi chim kỵ dơ nhất.
Giới chơi chim cảnh có câu : "Tiền mất không sợ, người yêu bỏ chả sợ, chỉ sợ sáng dậy thấy nhúm lồng và xác chim nằm trong lồng".
Cuộc đời em cũng đã trải qua nhiều thăng trầm của giai đoạn này, vì nó mà em mất đi 1 em má lỡ Sông vàng , 1 má lỡ Huế và 2 em khuyên. Không thể nào mô tả được nỗi bức xúc, oán hận, căm hờn lũ chuột khi đó và mãi đến tận bây giờ em vẫn còn akay.

Như các bác đã biết, loài này được đào tạo đặc công từ leo trèo, đu dây điện cho đến diễn xiếc chui qua khe hở như đi siêu thị, cho dù là lồng chim có kín cỡ nào thì em chuột cũng mò vào được để chén cám chim, vô tình làm em chim hoảng sợ, bay tung tóe dẫn đến việc bị chuột đưa lên làm gỏi "chim".

Nhiều anh em đã dùng mọi cách, nào là bẫy sập, bẫy lồng, keo dính vẫn chả ăn thua. Điển hình là nhà em, chuột thì con nào con nấy bằng con mèo trưởng thành. Có bẫy lồng được thì chúng cũng tông cho gãy lò xo để chui ra, còn bẫy kẹp thì chúng làm sập bẫy trước rồi tha mồi đi vì chính mắt em đã chứng kiến một "cụ" chuột to bằng bắp chân làm như vậy.

Em cũng đã từng giết biết bao nhiêu con chuột nhưng bây giờ còn mỗi một con chuột đã xơi em má lỡ Huế thì em vẫn chưa bắt được và sau bao nhiêu ngày nghiên cứu cuối cùng em đã biết được đại bản doanh cũng như lộ trình đi của nó vì chuột chỉ đi có một lối duy nhất mà thôi ... Dự là sau vài ngày nữa em nó sẽ bị tiêu diệt :)

Các anh em vào đây cùng nhau bàn luận về vấn đề nóng hổi này nhé

Thân