Mỗi tuần 1 câu hỏi (03/06/13)

impala

Chim Thầy
Mỗi tuần em sẽ có 1 câu hỏi nho nhỏ thử tài các nghệ nhân cũng như học hỏi thêm kinh nghiệm về chăm chim đấu, thi... Thân mời anh em chia sẻ nhiệt tình và vui vẻ :cool:

Câu hỏi tuần 1:

Cũng 1 con chim (chính là 1 chú chim trong HBH) được ở lồng son, chăm với chế độ cực tốt trong 1 năm mà mỗi lần ra cội chơi không căng, hôm chơi hôm không, nhảy cà tưng cà tưng... Chủ nản nên bỏ bê trong lồng cùi, ăn cám cùi, ko chăm nói chung là bỏ phế hơn 1 tháng... CN rồi ra cội lại chơi như con điên, chơi banh cội banh càng... Vậy chú chim đó bị sao???

Trả lời: Những nguyên nhân có thể ảnh hưởng

+ Thức ăn không hợp: quá tốt => mập, lười chơi, mất bản năng sinh tồn
+ Tâm lý chú chim: có thể do sợ cái gì đó như không gian, lồng, cóng chẳng hạn!?

Và câu hỏi số 2 của tuần này:

Một ngày trùm áo bao nhiêu giờ là đúng? tại sao?

Anh em nhớ giải thích tại sao nhé... có thể sẽ có nhiều người vẫn trùm mà ko biết vì sao đó :cool:

về cái đúng cái sai thì mình chịu không giám bàn !! chỉ xin nêu ra ý kiến chủ quan của mình thôi.
về trùm áo lồng thì có rất nhiều những ý kiến trái ngược nhau, như " trùm cả ngày trừ những lúc tắm và tắm nắng", " Chỉ trùm từ 18h đến 6h"... Mình thì thích trùm từ 18h đến 6h ( lí do xin được đưa ở dưới). Nhưng vấn đề trùm lại phải tùy thuộc vào thời gian và mục đích, ví dụ như khi chim đấu thì lại phải trùm cả ngày trừ tắm và phơi nắng, chim bổi mới về cũng phải trùm cả ngày... mình xin hiểu câu hỏi này ở chế độ nuôi bình thường...
trước khi giải thích tôi xin nói sơ qua về tác dụng của áo lồng :
1. Đảm bảo an toàn cho chim, tránh mèo chuột
2. Đảm bảo không gian yên tĩnh cho chim nghỉ ngơi không bị thằn lằn với thạch văn sùng thăm viếng
3. Tránh cho chim bị hoảng loạn do tác động bên ngoài
4. Tránh gió độc cho chim và giữ ấm cho chim
5. Om chim để tạo căng lửa khi đi giàn
.........
Như vậy thì trùm áo lồng có quá nhiều tác dụng. nhưng ở chế độ nuôi thông thường, nuôi hót hét dợt dãi coffee thì việc trùm áo lồng chỉ có tác dụng từ 1-4, và phần lớn những tác dụng ấy mang tính chất phòng tránh khi chim đi ngủ. vậy nên tớ chỉ trùm khi chim đi ngủ. Thêm một điều nữa mà tớ không trùm cả ngày, đó là phân chim rất hay có mùi và dù khử mùi hay không thì bản chất phân chim vẫn là không vệ sinh, om chim lâu trong lồng ( trùm kín) sẽ khiến khí độc trong phân thoát ra ngoài chậm, tạo những tác động không tốt đến chim...
riêng tớ, nếu trùm cả ngày tớ chỉ trùm chữ A. không trùm kín, chỉ trùm kín khi đi ngủ !!

Về vấn đề trùm áo lồng cho chim mình xin trao đổi một chút kinh nghiệm bản thân cùng ae :D.
1. Chế độ trùm lồng khi nuôi chim bổi:
  • Khi chim bổi (mộc) mới bắt đầu bắt về thì luôn trùm áo lồng ở chế độ chữ A lúc ban ngày (7h sáng đến 17h) trừ khi cho chim ăn, vệ sinh lồng, tắm chim. Sau một thời gian theo dõi thấy chim có thái độ tốt, ít hoảng thì ta có thể vắn áo lồng cao dần (mở thoáng 1 mặt, 2 mặt, dần mở hết khi ban ngày) và trùm kín khi chim đi ngủ (khoảng 5h chiều đến sáng). Bởi vì ở chế độ này chim luôn được tự tin là mình được an toàn, ít bị hoảng do tiếp xúc với môi trường mới lúc đó chim sẽ mau thuần.
  • Trường hợp ép cho mau thuần theo kiểu bỏ đói; để nơi đông người qua lại, ... thì chỉ nên trùm kín khi đi ngủ.
2. Chế độ cho chim thuần thì hằng ngày nên:
  • Trùm chế độ chữ A cả ngày (7h sáng đến 5h chiều) nếu nhà bạn nuôi nhiều chim mà không có chổ treo phải treo chung sào vì ở chế độ này để chim yên tĩnh nghĩ ngơi thì còn có tác dụng không cho chim thấy mặt nhau mà đấu với nhau cả ngày, đè nhau rồi sau đó quen chim. Ta không nên trùm kín vì để chim có đủ ánh sáng để ăn uống, nếu bạn muốn trùm kín cả ngày để tránh trường hợp chim thay lông bay lung tung cả nhà thì nên để chim nơi khô thoáng và áo trùm phải có màu sáng, thoáng, mỏng để đủ ánh sáng cho chim ăn uống bình thường. Trừ trường hợp mang chim đi dợt ở trường nhé mấy bác :D.
  • Trường hợp mở hết áo lồng cả ngày nếu nhà bạn nuôi ít chim, có thể treo chim ở nhiều vị trí để chim không thể thấy mặt nhau. Trường hợp này để chim có đủ ánh sáng để ăn uống, thoáng khí, làm quen với mối trường xung quanh (nên hoán đổi vị trí treo lồng thường xuyên nhé). Không nên áp dụng trường hợp này khi chim thay lông vì điều gì sẽ xảy ra thì các bác hiểu rùi nhé:D
  • Buổi tối (17h đến 7h sáng) nên trùm ở chế độ kín vì lúc này để chim yên tĩnh mà ngủ nghĩ.
Còn nhiều trường hợp nữa mong các ae khác có nhiều kinh nghiệm chia sẽ tiếp cũng ae nhé. Hehehe

Thân chào/chaomao_mduc

Hok bít là cho loại chim nào?, Thuần hay Bổi mới. Chim thay lông hay chim lình sình ?

* Nếu là bổi:
- trong 1 tuần đầu ta trùm kín (dùng loại áo thoáng 1 chút cho chim có ánh sáng mà ăn,ngoài ra đó cũng là thời gian để chú bổi quen môi trường nuôi nhốt và hiểu đó là nhà chúng), sau đó mở áo góc chử A (khoảng 7 ô nan lồng), tiếp theo ta cứ nhíc dần áo ra khoảng 1/2 lồng để vậy tới khi nào thấy chim khá hơn thì tùy theo chủ nhân bung hết hay để, chả ảnh hưởng gì.

* Nếu là thuộc:
- Việc trùm áo ít hơn (chủ yếu treo khuất cho nghe giọng của nhau là chính và hạn chế kè chim), thời gian trùm áo từ 18h - 7h sáng là bung áo phơi nắng.

* Nếu là chim trong giai đoạn thay lông:
- Việc trùm áo suốt thời gian là tất nhiên (cũng cần cho nó chút ánh sáng của tự nhiên tránh rận, rệm phát sinh trong thời gian ủ ở môi trường u tối, ẩm thấp của phân chim). thời gian cho ánh sáng thì tùy vào thời tiết của từng vùng, nắng nhẹ thì phơi, mưa nhìu thì bóng đèn sưởi.

* Nếu là chim lình sình hay yếu lửa:
- Coi lại bài của tuanchaomao > tom làm y như thế.

Đó là cách của tom, còn anh em nào có cách khác hay bố trí thời gian hợp lý hơn thì chia sẽ để anh em rút kinh nghiệm

Câu hỏi số 3:

Ớt có ảnh hưởng thế nào với chim? có nên cho ăn không? cho ăn cách nào? thời gian nào? có lợi ích gì?

Bản chất CM là rất thích ăn hạt, vì vậy ớt có kích thích cho chim hót nhiều hơn bình thường và nên cho chim ăn
+ Ớt nóng -> kích thích chim căng lửa
+ Để nguyên trái ớt chín - Chim tự chọn phần mình muốn ăn (tự điều chỉnh bản thân - nếu ớt cay quá chim sẽ ăn ít lại)
+ Thời gian cho ăn - Từ 9h - 13h (Sau 13 giờ cho chim ăn ớt - Tối chim sẽ khó chịu do bị kích thích)
Một vài kinh nghiêm bản thân - Mong Ae chia sẽ thêm

Câu hỏi số 4:

Em có con chim thả vào avi chỉ ăn cám thường và không có phơi nắng (avi để trong nhà bếp nên ko hề có nắng) tắm thì lúc có nước trong khay nó tăm, không thì thôi... chỉ có cám là chủ yếu... lâu lâu dc ít trái cây hay cào cào... 1 Tháng sau nó căng lắm lắm và chơi như con điên...

Gởi anh em clip nó thử:
<strong>

Clip này là sau khi thấy trong avi nó căng thì cho vào lồng...

Sau đó tiếp tục nuôi trong lồng với chế độ ngon lành, tắm 2 ngày 1 lần, cào cào tuần 3 lần, trái cây hằng ngày... mà không thể nào cho nó chơi dc như trong avi hay trong clip...

Vậy câu hỏi là: Những yếu tố nào mới thực sự làm cho con chim căng hay đạt đỉnh phong độ???

Thân, Impala!

Sửa lần cuối:

duykriss

2 lý do đầu tiên là:
1> chim hợp thức ăn.
có thể lúc trứơc do chủ chim chăm sóc quá kỹ nên về thức ăn cũng kỹ mà đôi khi lại ko hợp với đừơng tiêu hóa của chú chim đó.
2> Do chú chim đó bị ức chim lâu ngày ko đc gặp chim lạ, trong khi lúc trứơc 1 tuần đc đi dợt 1 lần và đôi khi ở nhà còn đc gặp nhiều chim khác vào các ngày trong tuần làm độ ức chim giảm đi.
Còn phải xét thêm là khi chủ chim bỏ phế thì treo chú chim này ở đâu nữa có thể treo dứơi 1 tán cây nào đó, mà bản thân chú chim này trứơc kia lại là chim mồi nên wen với khung cảnh có cây nên làm cho chú bùng phát trở lại.
Lồng nhốt chú trong thời gian đó cầu đậu có giống với lồng cũ hay ko, ko phải con chim nào chơi cầu thẳng cũng hay mà ko phải con chim nào chơi cầu cong cũng đuợc mà quan trọng là thích hợp với chú chim đó.

impala

Chim Thầy
2 lý do đầu tiên là:
1> chim hợp thức ăn.
có thể lúc trứơc do chủ chim chăm sóc quá kỹ nên về thức ăn cũng kỹ mà đôi khi lại ko hợp với đừơng tiêu hóa của chú chim đó.
2> Do chú chim đó bị ức chim lâu ngày ko đc gặp chim lạ, trong khi lúc trứơc 1 tuần đc đi dợt 1 lần và đôi khi ở nhà còn đc gặp nhiều chim khác vào các ngày trong tuần làm độ ức chim giảm đi.
Còn phải xét thêm là khi chủ chim bỏ phế thì treo chú chim này ở đâu nữa có thể treo dứơi 1 tán cây nào đó, mà bản thân chú chim này trứơc kia lại là chim mồi nên wen với khung cảnh có cây nên làm cho chú bùng phát trở lại.
Lồng nhốt chú trong thời gian đó cầu đậu có giống với lồng cũ hay ko, ko phải con chim nào chơi cầu thẳng cũng hay mà ko phải con chim nào chơi cầu cong cũng đuợc mà quan trọng là thích hợp với chú chim đó.

Xin cảm ơn ý kiến của anh... rất nhiều cái để học trong comment của anh...

Thân, Impala!

chaomaoninhhoa

Hihi, mình nghĩ chú chim đó chắc là đang muốn trở lại lồng son nên mới chơi như vậy để thể hiện cho chủ nó thấy. Vì ở lồng cùi đồ ăn chán quá, khổ quá, nên giận quá chơi để thể hiện.
Còn về những vấn đề chuyên môn thì lót dép chờ xem thôi.

Tuy nhiên mình cũng nghĩ chắc là do hôm đó kết chú chim nào trong dàn nữa. Nếu tuần này và tuần tới nửa vẫn chơi như thế thì đúng là vấn đề cần thảo luận đến nơi đến chốn.

Thân

Bilado

Trưởng Ban Giám Sát HHCMMN
Chú chim này kg thích ở lồng son , kg thìch ăn ngon đơn giãn và dể hiểu

chào mào bổi

Ban Phát Triển Diễn Đàn
Mình không biết bị sao, mà chơi kiểu này là được về lại lồng son. Lỗi do người chủ, không phải do chim.

Câu này cực khó!
Theo mình nhận xét chung chung ko biết đúng ko. Chào mào là loài chim ăn hoa quả ,côn trùng .... do thú chơi phát triển nó vô lòng rồi tập thích nghi.một chú đi trường chơi đc cần hôi tụ đầy đủ :
Thứ 1 : chú chim đc ổn định tâm lý : nó ko sợ không gian , ko sợ người và dinh dưỡng hấp thụ tốt và hợp cơ địa của nó
Thứ 2 con chim có và đang giữ lửa ( độ căng về tinh thần )
Nhiều lúc ăn uống đầy đủ là theo ý chủ quan của chủ chim chứ chưa chắc là đã hợp cơ địa...

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Một là chim không quen với chế độ chăm sóc gắt gao của người chủ, hai là bỏ phế một tháng khiến cho chú chim ức chim trầm trọng...ra cội chơi xé lồng:)

impala

Chim Thầy
Cám ơn anh Chiêu và anh Đạt,

Anh em ta mà mổ xẻ vụ này ra thì khối cái mới phải học hỏi :cool:

vuphat

Theo mình thì thuốc có ngấm cũng phải có thơi gian. sau 1 tuần đó thì có lẽ là thời điểm công sức của chủ mới đc đền đáp.

bimbim_bibi10

do nó ko thích ở nhà giàu, nhà giàu ăn đủ chất nhưng ko mập dc, bị còi sương mà học lại ngu nữa, con già nghèo đứa nào cũng mập mà học giỏi nữa, còn người cũng giống như con chim vạy,
theo em nghĩ vậy, nói bậy đừng trách em, vì em là con nít mà

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
Về trường hợp này mình cũng gặp rất nhiều, có những chú chim chủ chăm khg tốt, ăn uống thất thường lồng khg vệ sinh...thì chơi rât tốt, ae mình mua về coi như chim tài năng,cho ở lồng đẹp chăm tốt.... Đem ra chim chơi khg dc như trước. Trong trường hợp của Sỹ nêu thì bỏ qua khả năng chim ưc chơi theo kiểu khác nước đi nhé, mình xin có vài ý như sau:

*** mình đã lâu rồi vẫn để ý ngoài cách chăm còn về tâm lý chim như thế nào, chim đấu theo bản năng , đấu để khẳng định và giành lãnh thổ .... Nếu nó quá no, quá đầy đủ thì bản năng đó, cái sự thôi thúc giành lãnh địa bị suy giảm, e chim chơi cầm chừng.... Đó là mình đang nói đến những e chim hung, ó ttố chất và bản lĩnh, dám tranh giành và gan dạ....những con yếu dỡ thì khỏi bàn...
*** trong trường hợp của Sỹ nêu thì em chim đó trước đó chắc chắn rất tốt nên dc chủ cho ở lồng son chăm tốt, tính em này thì xác định khg háo thắng cho lắm, đầy đủ hay dư dả quá thì khg còn động lực chiến đấu như trước, khi bị bỏ bê , chăm khg tốt như truoc nữa , tất nhiên chủ nó khg coi nó là số 1 nữa, nhà e nó ó con khác tốt hơn, đc chăm tốt hơn.... Bản năng và sự thôi thúc tranh giành lại trổi lên, nghiệm theo như cin người vậy....
*** ngoài ra xin nói thêm cũng như nhiều loài khác ngay cả con người, có những cá thể luôn hiếu thắng , luôn chiến đấu hết mình dù thế nào đi nữa. Giải thích cho những e chim chơi cực kì ổn định và luôn chơi tốt, những em đó nói cgung là dễ nuôi dễ chơi....
Định viết nhiều lắm nhưng trên smartphonre viết mệt quá và mỏi mắt quá...hihi...
THÂN!

ps/ vì cũng đang nghiên cứu về tâm lý chim nhưng chưa có kết quả cụ thể, sẳn chém vài câu ó sai Ae góp ý nhé....

tutaicongtu

Mỗi tuần em sẽ có 1 câu hỏi nho nhỏ thử tài các nghệ nhân cũng như học hỏi thêm kinh nghiệm về chăm chim đấu, thi... Thân mời anh em chia sẻ nhiệt tình và vui vẻ :cool:

Câu hỏi tuần 1:

Cũng 1 con chim (chính là 1 chú chim trong HBH) được ở lồng son, chăm với chế độ cực tốt trong 1 năm mà mỗi lần ra cội chơi không căng, hôm chơi hôm không, nhảy cà tưng cà tưng... Chủ nản nên bỏ bê trong lồng cùi, ăn cám cùi, ko chăm nói chung là bỏ phế hơn 1 tháng... CN rồi ra cội lại chơi như con điên, chơi banh cội banh càng... Vậy chú chim đó bị sao???

Thân, Impala!

Báo cáo bác trường hợp chăm ở chế độ cực tốt này là trường hợp dư đạm :) chủ chăm sóc kỹ quá, chăm toàn đồ bổ thành ra chim nó bị lỳ ( trường hợp này giống trường hợp cho chim ăn châu chấu liên tục ngày nào cũng ăn, chim nó đù đù không căng gì cả, nhưng khi cho chim ăn châu chấu 1 tuần 2 đến 3 lần thì chú chim sẽ thay đổi rỏ ràng hơn khi cho chim ăn châu chấu liên tục)
Thứ 2 một con chim mà ngày nào cũng đem ra trường cho nó đấu thì nó sẽ bị mất lực và chán đấu :) Nếu liên tục 1, 2 tuần như vậy thì chim sẽ có nết nết rĩa lông, tắm gió.
Sau này chủ nản bỏ bê không chăm kỹ nữa cho ăn bình thường lại ít dợt cội lại. Chim tự nhiên có lực và thèm đấu, đem ra trường nó chơi lại là bình thường.

megamind

Đọc hết comment em cung học được nhiều cái hay. he2, lót 2 cái tông hóng tiếp, em là em thấy bác cmnhatrang là trả lời hay nhất

tất cả các ý kiến đều có lý,nhưng lại dẫn đến một điều vô lý:chim chăm sóc tốt lại ko chơi,vậy lâu nay chúng ta làm thực phẩm nhiều chất bổ để làm gì ? cào cào ,trứng kiến trái cây đủ loại để làm gì ? phơi nắng ,lồng tổng lực để lam gì ? nguyên nhân chim chơi và ko chơi chỉ là suy đoán,có thể đi trường nhiều quá hoặc lông chưa khô lửa chưa tới ..vv...nhiều nguyên nhân nhưng chắc rằng ko phải chế độ chăm sóc.đó là ý kiến cá nhân có gì ace bỏ qua cho

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Mình thì có vài ý kiến chủ quan như sau:

1. Con chim lâu ngày không dợt nên ức chim nên khi mang ra trường lại thì chơi căng. Muốn biết đúng hay không thì mang chim đi dợt thường xuyên sau đó xem thái độ của con chim thế nào.

2. Con chim chơi lửa cuối -> quan sát chim có thay lông sau đó không

3. Con chim không hợp lồng son + cầu ... -> cho con chim về lồng cũ để xem thế nào.