Một ít kn giúp Chim lên lửa khi xong lông

votinh1991

mình ko phải cao thủ nhưng cũng xin góp 1 ít kn từng trải.1 vài điều như sau:
1.Cào Cào thì ngày 4-7 con tùy điều kiện nhưng được mỗi ngày thì tốt quá
2.Trái cây thì mỗi ngày:cà chua , cà rốt hấp,táo tàu.(chuối ko cần thiết,cam thì cảm thấy nắng gắt quá mới cho ăn vì nó cũng xong lông rồi ko ngại bị sâu lông).Nhưng chỉ cho ăn 1 phần để chim còn ăn cám.
3.Phơi nắng mỗi ngày tầm 7h30-9h là tốt nhất(cái này thì tùy điều kiện của bạn rảnh hay ko).Mình thì Tắm nước mỗi ngày 11h >1h trưa(trừ hôm nào mưa giông thì ko nên dể gặp gió)
4.Nếu nhà nuôi 1 con thì ko nói.nếu nuôi nhiều thì cứ treo lồng gần Bổi và xa chim Căng ra(cái này cũng quan trọng,ko là chột chim liền).Nếu được thì bạn cứ xáo trộn chỗ móc lồng quanh nhà(cái này la giúp chim xung hơn và sau này đi xa nhà cũng dể chơi hơn).
5.nếu có thời gian thì bạn nên xách chim đến mấy quầy chim gần nhà (chỗ nào có lồng bổi to cỡ >20 con ấy).bạn nhìn thái độ của con chim bạn mà để khoảng cách hoặc kê sáp lồng(cái này con mình lúc chưa lên lửa cũng đã chéc nhiều khi kê sáp lồng bổi,nhìn con chim rất là máu)
6.Giờ thì nếu chim bạn đã khá thì có thể đem đến quán cafe dợt thử khoảng 2-3 lần 1 tuần.Đầu thì cứ trùm lồng cho đấu giọng.Khi quen rồi thì móc lên giàn nhưng treo ngoài rìa thôi(bạn để ý nó hạp giọng con nào thì kê gần con đó).Nếu bạn cảm thấy chim mình đuối hoặc ko chơi nữa thì đem xuống trùm lại(đừng để mấy con khác đè mà tội em nó hix).Nói chung lúc đầu thì cứ giữ tâm trạng là đi uống cafe giao lưu chim chứ đừng hy vọng vào con mình quá,ai lời ra tiếng vào gì thì mặc đừng nãn lòng là được(cái này nhiều người nãn chơi chim chưa lên lửa đã đem bán phí chim)
Cái này là kn mình cảm nhận được nhưng nói chung cũng tùy bản chất từng con,có con lên lửa nhanh có con thì >2 tháng xong lông cũng chưa căng được,nói chung mình quí nó thì riết đá cuội cũng luyện thành vàng
Một vào lời góp ý.Thân

ymon

Thanks anh nhiều, đơn giản dễ theo, em sẽ áp dụng cho chú chim quý ở nhà.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Cái này là kn mình cảm nhận được nhưng nói chung cũng tùy bản chất từng con,có con lên lửa nhanh có con thì >2 tháng xong lông cũng chưa căng được,nói chung mình quí nó thì riết đá cuội cũng luyện thành vàng

Bài viết hay, lời kết cũng hay quá!
Cảm ơn bác đã chia sẽ.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Bài viết của bạn rất thực tế, thanks bạn đã chia sẽ.
Thân chào, tinatino

N

namkiet

Guest
Cái quan trọng là cám, nếu nuôi lâu năm cần một chế độ cám hợp lý và ổn định.
Thân Tuấn

nguyenhaiabc

Not Alone
Cảm ơn bác chia sẻ thích 2 câu nói của bác " Ai nói lời ra tiếng vào đừng nản lòng" Đá cuội củng luyện thành vàng"
Thân ái