Một kinh nghiệm quý khi chơi chào mào.

netcom0909

Do dạo này bận việc nhiều quá và vợ lại mới sanh nên đành phải bán bớt chim ở nhà để có thời gian chăm con và làm tốt công việc hiện tại. Hôm thứ sáu vừa rồi ( cách đây 2 ngày) có 1 tay cứ đảo lòng vòng ở gần nhà ( xác bên nhà có vựa chim) rồi lân la hỏi thăm dàn chim nhà, có nhã ý muốn tuyển một chú chim để chơi. Mình thì cũng đang bận nên nhượng lại cho tay đó 1 chú chim má trắng mới lên chim gốc miền trung tướng to con, dài đòn ( cũng thuộc dạng gần siêu mẫu). Cứ nghĩ là bán cho nhanh nên ra giá mềm, tay đó sau khi mua xong thì sáng hôm sau ( thứ bảy) sáng sớm đem chim đến nhưng mình đi dạy học, rồi sau đó đến mấy lần nữa, đến trưa mình đi học về lại đến tiếp. Rồi hỏi những ngày nào rãnh đến dợt chim, mình thì dạy học suốt ko có thời gian nhưng cứ nghĩ là dơn giản nên bảo rãnh một số ngày thứ 2, 3, 5, 6 những ngày đó mình dạy ở nhà có thể cho chim dợt được. Nhưng sáng nay tay đó lại đến đem chim mới mua đến dợt, mình cũng thấy hơi lạ, ban đầu mình nghĩ là tay đó ở xa ( tưởng ở khu Gia Kiệm cách mình 10 km) mà sau siêng quá nên mình cũng thông cảm, nhưng sau đó mới biết tay đó ở khu vực gần nhà ( khu đó toàn là dân ăn trộm, ăn cướp ở) và lúc đang nói chuyện với tay đó thì có một thằng bạn đến chơi và biết tay đó. Thấy thằng bạn nói chuyện khá gay gắt với nó, và khi thằng bạn đi thì nó cũng nói xấu thằng bạn mình, thằng bạn này thì cũng ko phải là người tốt lắm, nhưng những cái tay này nói xấu thì mình thấy cũng ko đến nổi. Sau đó tay này về thì thằng bạn quay trở lại và cảnh báo " mày có biết nó ở chỗ nào ko ? ", mình trả lời " lúc nó về tao mới biết, ban đầu tao nghĩ dân Gia Kiệm " ... rồi thằng bạn nó bảo " mày nên cắt đuôi nó ngay, nó lân la đến nhà mày, rồi tìm hiểu tình hình, làm quen với mày, biết hết đường đi nước bước là nó cho đồng bọn nó đến gom sạch sẽ, ..." mình cũng đồng ý với quan điểm của thằng bạn vì thấy cũng hơi lạ và giờ nghĩ lại thấy giật mình, đúng là cao tay thật. Nên hiện tại mình nghĩ cách cắt đuôi tay này bằng cách sau mà ko biết có thực hiện được ko nữa ! " giấu chim, khi tay này ngày mai đến sẽ bảo mẹ mình đòi thả hết chim vì mấy hôm nay ông đến dợt chim má ở nhà không thích nên bây giờ, nếu ông mua chim ông thích để ở nhà nuôi hoặc ông không thích thì mình mua lại " ( chim ở nhà mình nuôi là chim giọng) Hi vọng là thành công. Thân

BeanT

ủa Gia Kiệm ??? vậy nếu mình đoán ko lầm thì là ở 97 ( chủ top ở đâu vậy mình ở Dầu Giây này rãnh cafe giao lưu chim cò nào ^^)

7love

Nguy hiểm quá bác ah."cẩn tắc vô áy náy" bác cứ tìm cách cắt đuôi càng sớm càng tốt ko biết nó ra tay lúc nào mà đề phòng.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Đôi khi mình thật thà, tận tình qúa dễ bị người # lợi dụng. Chắc thằng mua chim bạn là kẻ đểu nhờ thằng bạn tới chơi chứ ko là mấy ngày sau ko biết chuyện gì xảy ra. Xã hội nay khó tin ai được nhỉ, thanks đã chia sẻ cho AE biết hjhj.

nghethienan hue

vậy thì bác phải cẩn thận hơn rồi ,mấy tay này mà để ý là mệt rồi đó ,coi mất luôn cả dàn chim nghe bác

Mrbin

Bác mang hết chim qua nhà em gửi dài dài là nó ko có cái để hốt đâu

netcom0909

Cẩn thận đi Bác, không phải nó chỉ rình chim không đâu.
em cũng nghĩ thế.
vậy thì bác phải cẩn thận hơn rồi ,mấy tay này mà để ý là mệt rồi đó ,coi mất luôn cả dàn chim nghe bác
dạ, cảm ơn bác, e cũng đang lên kế hoạch cắt đuôi tay này rồi tính tiếp, e cũng nói với mấy thằng hàng xóm đề phòng dùm thêm nữa rồi.
ủa Gia Kiệm ??? vậy nếu mình đoán ko lầm thì là ở 97 ( chủ top ở đâu vậy mình ở Dầu Giây này rãnh cafe giao lưu chim cò nào ^^)
Mình ở Phú Cường vừa qua Gia KIệm bác à, bác ở Dầu Giây thì gần mình rồi, nhưng dạo này hơi bận nếu có dịp chạy ngang Dầu Giây cafe với bác giao lưu.

phuphan

như chỗ bác chủ tp thì bọn trộm cũng hiền lành nhỉ.
ở Vinh bọn e bây h còn có nạn chim tặc mới ghê.nó vào nhà hỏi đường rồi cướp chim chạy luôn mới sợ :((

netcom0909

như chỗ bác chủ tp thì bọn trộm cũng hiền lành nhỉ.
ở Vinh bọn e bây h còn có nạn chim tặc mới ghê.nó vào nhà hỏi đường rồi cướp chim chạy luôn mới sợ :((
chim tặc là bình thường rồi bác, chiêu này mới là chiêu mới nên phải đề phòng, mặc dù chưa diễn ra nhưng nếu ko cảnh giát sẽ biết tay ngay.
Chỗ em chim tặc đem theo mã tấu xông vào nhà cầm chim ra ai đuổi theo là chém ---> hix.
Còn chiêu như em nói ở trên là chiêu hốt trọn ổ cả chim + tài sản.

mechim

Trộm thì mỗi ngày một thông minh và táo tợn mà các Bác
Dạo này biết bao nhiu bài báo cảnh báo mấy vụ chôm chỉa này rùi.
Tất cả phải cẫn thận là tốt nhất

xuantienqtkd

Thằng chó nào vào nhà trộm chim mà còn cầm dao đòi chém thế bác, Dân chơi chim toàn thanh niên cả mà ko xơi lại nó đc ah bác

yeuchimhue

điều bác chủ chia sẻ đúng đó các bác ạ , thật sự tụi nó ko phải đến mua mà giả vờ kì kèo giá rồi lui đến vài hôm xem giờ giấc , nhà có người nhiều ko , vị trị thuận lợi ko rồi alo đồng bọn đến hốt sạch chim nhà , vãi lắm

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chơi chim là một nghệ thuật mà trộm chim củng là một nghệ thuật. Một cái thì thanh cao, tao nhã một cái thì.....

tomkid

Thêm 1 câu chuyện trong Hội (HBH).
1 thành viên trong hội, có 1 chú vừa đoạt giải khuyến khích về chưa được 1 tuần thì theo chộm đi luôn (mặc dù giấu rất kỷ, trong nhà có 4-5 chú mà nó lấy ngay chú có giải mới đa), Sau khoảng vài ngày, chú chim đó xuất hiện tại Cội mà HBH sinh hoạt thường xuyên (chủ nhân mới k phải là thành viên của HBH), chủ nhân củ nhận ra chú chim yêu quí của mình. Hỏi giá. chủ mới nói 5tr500k, chim 1 giải kk. Thật không gì đau bằng nhìn thấy chú chim của mình, chơi trong Cội của mình mà k lấy lại được.
Còn gần nhà tom có 1 nhóm Chim tặc, chuyên nhận lấy theo đơn hàng. Thủ hỏi sao k ai làm gì để bọn này giải tán đi nhỉ???