Một ngày bạn dành bao nhiêu thời gian để chăm những chú chim cưng ?

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Cuộc sống công nghiệp ngày càng bận rộn nhưng thú đam mê nuôi và chăm sóc những chú chim cưng thì thật khó mà từ bỏ. Vấn đề cốt lõi là bạn phải dung hòa được giữa thời gian cho công việc và thời gian chăm sóc những chú chim như thế nào cho hợp lý. Topic này nhằm chia sẻ những kinh nghiệm, ý kiến của tất cả các thành viên về việc làm thế nào để chăm chim tốt nhất, khoa học nhất mà lại tốn ít thời gian nhất (vì ai cũng bận cả mà).

sanglevan nhà chật, nên không nuôi được nhiều chim và cũng không có nhiều thời gian để chăm sóc các chú chim. Với 2 chú CM đang nuôi thì một ngày chăm sóc các chú mất khoảng 30p đến 1h. Cụ thể: Sáng: 6h30: Cho ra ban công phơi nắng, sau đó tới 9h rồi đem vào . đến trưa rảnh lên cho chim sang lồng tắm để vệ sinh lồng nuôi, thay nước mới, hoa quả mới và bổ sung cám (nếu cần). Thời gian làm việc này mất khoảng 30p hơn hoặc kém một chút !
Chiều: rảnh khi nào còn mặt trời thì chơi với chim, thêm mồi tươi, hoa quả. Nhưng thường xuyên là hiếm , việc duy nhất là nhìn lại xem các em chim có em nào bất thường không. Nếu ổn thì chỉ việc trùm áo lồng cho chim ngủ. Sáng hôm sau lại bắt đầu một chu kỳ mới như thế.

Còn các bác thì sao ? Việc chăm chim có mất nhiều thời gian không ? Bạn có "mẹo" gì để nuôi chim nhàn, tốn ít thời gian mà hợp vệ sinh, chim và người cùng vui vẻ khỏe mạnh vui lòng chia sẻ nhé !

Chúc ae thành viên diễn đàn sức khỏe, thành đạt để tiếp tục niềm đam mê !

VipClub

Vua Chào Mào
hix hix! em thì thất nghiệp. 1 ngày bình thường của em như trong tuần . sáng 7h vác 1 trong nhửng chú chim ở nhà đi cội. đến 10 có khi 11h .
về nhà lại phơi nắng những em còn lại rồi tắm rửa loay hoay hếtđến 1h >1h30. thế cứ rỉ rê 5h chiều thì trùm áo .
còn khi nào có hàng có việc. thì cũng chơi và phơi nắng từ 6 >8h hàng loạt .
còn các bác nuôi chim thì sao ? có bí quyết gì ko.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
ai nuôi chim cũng có việc làm giống nhau hết,quan trọng là người làm có nhanh lẹ và biết tận dụng thời gian hay không thôi.

xuanhuy008

mấy bác vậy là nhiều rồi. em ít có thời gian hơn, sáng 6h dậy tranh thủ chia mấy chú chim ra, con trước, con sau, con giữa... đến trưa 12h cơm nước xong tranh thủ cho mấy em nó tắm chút. chiều về trùm áo cho em nó ngủ. được cái nhà em có nắng chiếu vào nên không mất thời gian phơi nắng. đáy lồng em bỏ cát biển nên 1 tuần em dọn 1 lần (nhìn cũng dễ coi mà lại không hôi.he).

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
mấy bác vậy là nhiều rồi. em ít có thời gian hơn, sáng 6h dậy tranh thủ chia mấy chú chim ra, con trước, con sau, con giữa... đến trưa 12h cơm nước xong tranh thủ cho mấy em nó tắm chút. chiều về trùm áo cho em nó ngủ. được cái nhà em có nắng chiếu vào nên không mất thời gian phơi nắng. đáy lồng em bỏ cát biển nên 1 tuần em dọn 1 lần (nhìn cũng dễ coi mà lại không hôi.he).
bác này lười dọn vệ sinh quá ! hi hi

impala

Chim Thầy
Mỗi người một cảnh các bác àh... em thì lúc rảnh lúc không... nhưng dạo này thì bận bù đầu...

sáng 5h hơn đã dậy lo cho tụi nó coi cám nước thế nào... trời không lạnh lắm trong nam lúc này nên em cho nó ra tắm nắng sớm luôn... tranh thủ mấy em nó tắm nắng thì em chạy đi mua cho tụi nó ít cào cào... tiện mua gì cho mình ăn luôn hehe... nếu rảnh thì ngồi ngắt từng cái càng cho nó ăn đỡ bị ngứa họng... bận thì cầm bịch cào cào đập vào đâu đó cho nó mềm ra chút... (hjx... hơi nhẫn tâm 1 chút) sau đó bỏ vào cho tụi nó tự xử... rồi em chuẩn bị đi làm luôn... phơi nắng thì thay phiên nhau phơi... hôm nay con số 1,2 thì mai con 3,4 hi hi...

trưa thì về nhà là lo cho 2 con vào 2 lồng tắm... rồi lo dọn vệ sinh lồng... coi lại thức ăn nước uống... rồi dọn cơm... trước khi ăn cơm thì 2 con đó cũng tắm xong nên cho lại vào lồng rồi cho 2 con khác vào... rồi tranh thủ ăn cơm... ăn xong thì 2 con sau cũng xong... vệ sinh lồng cho nó rồi cho vào... rồi lại cho con khác vào... vệ sinh lồng rồi năm nghỉ chút... xong thì cho vào lồng lại... và cũng gần lúc đi làm nên lại biến he he... chim thi treo trong nhà... được cái pa pa em cũng ở nhà nên có mưa hay chiều tối thì pa pa cất chim dùm... còn em thì đi từ trưa đến 9-10h mới về... về chỉ ngó coi tụi nó ngủ ngon ko... thế là lại hết 1 ngày...

có vẻ em dành thời gian cho tụi nó hơi nhiều... mà thường có vẻ như quan tâm nó quá nhiều thì nó không dc sung lắm hehe... không biết có phải không nhưng chắc em sẽ giảm thời gian chăm tụi nó lại... bây giờ thì ngày nào cũng tắm nhưng chắc sẽ tắm 2 ngày 1 lần vậy... mà đôi khi nhìn cái bố lồng nó bẩn hay con chim có vẻ nóng nảy thì em cũng ko yên nên lại lôi ra mà xử... nói chung rảnh lúc nào làm lúc đó... có ít time thì nuôi theo kiểu ít... có nhiều time thì làm theo kiểu nhiều...

ví dụ: rảnh thì mình cho từng con tắm nước... dọn lồng sạch sẽ rồi thì ngồi coi tụi nó tắm (em khoái lúc này nhất nè hehe... nhìn tụi nó bơi lội thật khoái hehe) còn bận thì nuôi 5 con ráng gom tiền mua dần dần đủ 5 cái lồng tắm... 1 lần tắm thì cho ra 1 bầy... vì mình nuôi lâu nên cái số tiền bỏ ra nó ko đáng bằng thời gian mình tiết kiệm được... kiếm chỗ nào chồng mấy cái lồng tắm lên nhau nên cũng không bất tiện lắm... mà lỡ chơi lồng tắm nhỏ thì em nghĩ nên chơi lồng tắm của khuyên luôn... nhỏ, rẻ, tiết kiệm không gian... nhưng chim vẫn tắm thoải mái... (cái này học được nhờ bác Đoán nè kaka) còn chơi lồng tắm thường cũng chẳng hơn chút nào... thà cái lồng tập lực giống Bác Dũng (cmnhatrang) luôn hehe...

Thời gian chiếm nhiều nhất là tắm táp và tập dợt... nên mình linh động sao cho phù hợp thôi bác àh...

Thân chào!

hoantq

Member
Em cùng giống bác Impala- lúc rảnh, lúc không. Vào mùa hè thì lịch của em thế này:
Sáng 6 giờ dậy treo các em ra ngoài, kiểm tra tình hình xem tối qua có ngủ ngon không? hay bị anh Tí, anh Mão nào dọa để còn biết mà xử lý. Sau đó bồi dưỡng cho chúng nó ít hoa quả + mấy em cào cào bắt chiều qua.
Trưa về hôm nào mà chiều rảnh thì cho các em nó tắm. Nhà em có 3 cái lồng tắm nhưng cũng phải đến 1h30 mới xong hòm hòm. Lại đến giờ đi làm.
Chiều đi làm về, nếu hôm nào chưa tắm thì cho tắm táp + vệ sinh lồng (cái này làm thường xuyên vào các buổi chiều) + kiểm tra cám, nước + bồi bổ mấy em cào cào. Xong xuôi đấu đó cũng khoảng 5h30 chiều, tranh thủ đi kiếm mấy em cào cào để có cải mai cho em nó ăn.
Chúc cả nhà vui./.

viet

Chào Mào Diêu Trì
có 1 cách nhưn đòi hỏi đủ điều kiện, dạng như nuôi đẻ:
+ bạn làm lồng dạng như tập thể lực, 1 nửa lồng có mái che.
+ treo lồng hoặc gắn cố định luôn vào nơi có ánh nắng chiếu vào.
+ thả chim vào đó, cho luôn máng nước dùng để tăm chim vào.
khi nào đi chơi, bạn sang nó qua lồng, trùm áo lồng 1 ngày rồi ngày mai xách đi trường.
cách mình áp dụng, thấy có tác dụng. Thân.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Mỗi người một cảnh các bác àh... em thì lúc rảnh lúc không... nhưng dạo này thì bận bù đầu...

sáng 5h hơn đã dậy lo cho tụi nó coi cám nước thế nào... trời không lạnh lắm trong nam lúc này nên em cho nó ra tắm nắng sớm luôn... tranh thủ mấy em nó tắm nắng thì em chạy đi mua cho tụi nó ít cào cào... tiện mua gì cho mình ăn luôn hehe... nếu rảnh thì ngồi ngắt từng cái càng cho nó ăn đỡ bị ngứa họng... bận thì cầm bịch cào cào đập vào đâu đó cho nó mềm ra chút... (hjx... hơi nhẫn tâm 1 chút) sau đó bỏ vào cho tụi nó tự xử... rồi em chuẩn bị đi làm luôn... phơi nắng thì thay phiên nhau phơi... hôm nay con số 1,2 thì mai con 3,4 hi hi...

trưa thì về nhà là lo cho 2 con vào 2 lồng tắm... rồi lo dọn vệ sinh lồng... coi lại thức ăn nước uống... rồi dọn cơm... trước khi ăn cơm thì 2 con đó cũng tắm xong nên cho lại vào lồng rồi cho 2 con khác vào... rồi tranh thủ ăn cơm... ăn xong thì 2 con sau cũng xong... vệ sinh lồng cho nó rồi cho vào... rồi lại cho con khác vào... vệ sinh lồng rồi năm nghỉ chút... xong thì cho vào lồng lại... và cũng gần lúc đi làm nên lại biến he he... chim thi treo trong nhà... được cái pa pa em cũng ở nhà nên có mưa hay chiều tối thì pa pa cất chim dùm... còn em thì đi từ trưa đến 9-10h mới về... về chỉ ngó coi tụi nó ngủ ngon ko... thế là lại hết 1 ngày...

có vẻ em dành thời gian cho tụi nó hơi nhiều... mà thường có vẻ như quan tâm nó quá nhiều thì nó không dc sung lắm hehe... không biết có phải không nhưng chắc em sẽ giảm thời gian chăm tụi nó lại... bây giờ thì ngày nào cũng tắm nhưng chắc sẽ tắm 2 ngày 1 lần vậy... mà đôi khi nhìn cái bố lồng nó bẩn hay con chim có vẻ nóng nảy thì em cũng ko yên nên lại lôi ra mà xử... nói chung rảnh lúc nào làm lúc đó... có ít time thì nuôi theo kiểu ít... có nhiều time thì làm theo kiểu nhiều...

ví dụ: rảnh thì mình cho từng con tắm nước... dọn lồng sạch sẽ rồi thì ngồi coi tụi nó tắm (em khoái lúc này nhất nè hehe... nhìn tụi nó bơi lội thật khoái hehe) còn bận thì nuôi 5 con ráng gom tiền mua dần dần đủ 5 cái lồng tắm... 1 lần tắm thì cho ra 1 bầy... vì mình nuôi lâu nên cái số tiền bỏ ra nó ko đáng bằng thời gian mình tiết kiệm được... kiếm chỗ nào chồng mấy cái lồng tắm lên nhau nên cũng không bất tiện lắm... mà lỡ chơi lồng tắm nhỏ thì em nghĩ nên chơi lồng tắm của khuyên luôn... nhỏ, rẻ, tiết kiệm không gian... nhưng chim vẫn tắm thoải mái... (cái này học được nhờ bác Đoán nè kaka) còn chơi lồng tắm thường cũng chẳng hơn chút nào... thà cái lồng tập lực giống Bác Dũng (cmnhatrang) luôn hehe...

Thời gian chiếm nhiều nhất là tắm táp và tập dợt... nên mình linh động sao cho phù hợp thôi bác àh...

Thân chào!
cảm ơn bác đã chia sẽ nhé:D

hovaten

Moderator
em thì cũng giống mấy bác, sáng trước khi ra khỏi nhà kiếm miếng cơm thì treo em nó lên giàn ngoài sân cho em nó hét, khè , đón nắng sớm 7h ->7h30.

Đem vô lại trong nhà, kéo áo lồng chữ A.

Cám, nước, chuối thì hôm qua có sao để vậy.

11h30 về lại nhà.

Trên đường về có ghé mua Cào cào, trứng kiến

Về đến, bỏ cặp, thay đồ là :
Xử lý trứng kiến (loại bỏ kiến đỏ lớn, kiến đen, kiến cánh sạch sẽ, chỉ còn trứng trắng tinh)
1/2 cào cào bỏ vô rọ tre.
1/2 cào cào còn lại cắt hết 6 chân.
Chia làm 2 như vậy bởi vì 2 nhóc chào ào nhà em, 1 đứa thích rứt cào cào từ rọ, 1 đứa thì thích nhặt từ bố lồng, gắp trong miệng nhảy lên cầu, gõ gõ mấy cái để dằn nhỏ ra rồi ăn.

Tắm nắng thì ngày nào cũng tắm nắng như đã nói.

Tắm nước thì em hạn chế hơn.
3 ngày 1 lần.
Thường thì em tắm cho 2 đứa nó vào thứ 5 và chủ nhật.

P/s: Ở Nha Trang, em biết có 1 bác, có cái lịch chăm chim chóp mào rất độc.
Sáng 8h ngủ dậy, xách 1 em đi dợt, mua 20 bị cào cào. Hết.
Vì anh có mướn 1 đệ tử ở nhà để chăm chim, không làm gì khác, Lương 2,5 tr /tháng.
Cả việc cắt chân cào cào bác ấy cũng cắt 1 bị ở Trường chim cho vui thôi, 19 bị còn lại thì " Để cho nó có việc nó làm chứ"
Số lồng của bác ấy hiện nay là hơn 20.

Em không thích cách chơi này.

thichchaomao

Thân chào!

bác chia sẻ hay quá,còn mình dù dậy sớm(7h hơn) nhưng cũng không kịp nhìn mặt các e trước khi đi làm,trưa về cho tắm,ăn cào cào,đến 1h30 lại đi làm, cuối tuần thì quan tâm thêm 1h là nhiều,he he,nhất vợ nhì chào mào mà!