Một ngày buồn

dungzopt

Sáng nay trời nắng đẹp , 6h15 có mặt tại điểm bẫy. Vừa treo mồi lên một lúc thì có em má trắng bay tới hót. Điều lạ là em má trắng này toàn ra giọng kép và con bung cánh chơi lại chim mồi. Hơn một tiếng sau em nó nhày cầu tử , mừng qúa vì thu phục được em má trắng hay. 7h42 chuyển chỗ lồng bẫy ra chỗ khác thì một cặp chim già tới đấu hót với chim mồi. Gần 2 giờ trôi qua mà em bổi không chịu đá lồng chỉ đứng cách lồng khoảng 1m. 9h18' bổi vẫn không đá lồng , trời nắng nên quyết định thu mồi về nghỉ. Đến nơi hạ lồng bẫy xuống thì mới phát hiện ra một em má trắng khác bị sập bẫy từ bao giờ ( Thảo nào bổi già không dám đá lồng). Gỡ em má trắng khỏi lồng bẫy để cho vào túi thì ..vù một cái em má trắng bẫy được lúc trước bay luôn ra khỏi túi chim. Thế là mất toi em má trắng hót giọng kép. Các bác có biết cảm giác của em lúc đó không.. tiếc không thể nào diễn tả nổi vì lâu lắm mới gặp em má trắng chơi hay như vậy. Bây giờ vẫn còn tiếc ,không biết em nó có còn dám đá lồng nữa hay không . Các bác cho hỏi nên để mấy ngày thì quay trở lại thăm em nó , liệu em nó có còn dám đá lồng bẫy nữa không nhỉ. Mong mọi người góp ý nhé. Thanks.

Sửa lần cuối:

duytu

Sáng nay trời nắng đẹp , 6h15 có mặt tại điểm bẫy. Vừa treo mồi lên một lúc thì có em má trắng bay tới hót. Điều lạ là em má trắng này toàn ra giọng kép và con bung cánh chơi lại chim mồi. Hơn một tiếng sau em nó nhày cầu tử , mừng qúa vì thu phục được em má trắng hay. 7h42 chuyển chỗ lồng bẫy ra chỗ khác thì một cặp chim già tới đấu hót với chim mồi. Gần 2 giờ trôi qua mà em bổi không chịu đá lồng chỉ đứng cách lồng khoảng 1m. 9h18' bổi vẫn không đá lồng , trời nắng nên quyết định thu mồi về nghỉ. Đến nơi hạ lồng bẫy xuống thì mới phát hiện ra một em má trắng khác bị sập bẫy từ bao giờ ( Thảo nào bổi già không dám đá lồng). Gỡ em má trắng khỏi lồng bẫy để cho vào túi thì ..vù một cái em má trắng bẫy được lúc trước bay luôn ra khỏi túi chim. Thế là mất toi em má trắng hót giọng kép. Các bác có biết cảm giác của em lúc đó không.. tiếc không thể nào diễn tả nổi vì lâu lắm mới gặp em má trắng chơi hay như vậy. Bây giờ vẫn còn tiếc ,không biết em nó có còn dám đá lồng nữa hay không . Các bác cho hỏi nên để mấy ngày thì quay trở lại thăm em nó , liệu em nó có còn dám đá lồng bẫy nữa không nhỉ. Mong mọi người góp ý nhé. Thanks.
bạn nên may túi đưng bổi,đừng bỏ vào túi giấy.muốn bẫy lại e nó thì bạn phải ngụy trang lồng bẫy bằng lá cây và dùng con mồi khác,chờ vài ngày rồi bẫy lại.

dungzopt

thanks duytu. Nhất định em sẽ quay lại thăm em nó. Mong là nó lại về với mình.

Tuan031

chổ bạn sao má trắng máu đá lồng nhỉ,ở chổ mình má trắng nhiều lắm nhưng không bẩy được

dungzopt

Muốn bẫy má trắng thì nên cài thêm cà chua ở cầu tử. chắc chắn sẽ đá, bạn thử xem nhé

duongnhiet

Member
1 tuần sau quay lại đi bạn, trang bị thêm trái cây, cà chua, chùm chày....đỏ, vàng cho bắt mắt vào
chúc bạn nhử lại được em nó
viết bài cho ACE coi với ngen.

duongnhiet

Member
má trắng bẫy sướng :D cứ đá tành tạch =))))
Nói có căn cứ không vậy trời?

Má trắng rất ít chim bu đá lồng, xác suất rất ít, đó là những con gấu sớm (dạng bây giờ hay gọi là anh hùng nhí)
còn lại nó nhảy lồng bẫy là do ham ăn trái cây, ham vui hoặc tính tò mò của tuối ra ràng.

duytu

bạn có kinh nghiệm bẫy má trắng chỉ giúp mình với,cám ơn
muốn bẫy má trắng thì lồng bẫy phải cài mồi,đb là màu đỏ để kích thích chim.chọn cây ven suối nơi chim hay tắm để treo lồng bẫy.chúc bạn thành công.