một vài kinh nghiệm chăm sóc chào mào .

gangnam

mình có bài viết mong anh em tham khảo và bổ xung thêm .
_thứ nhất . chọn chim , chọn theo ý riêng của mình là . chọn chim nếu chim thi . theo mình thì bề ngoài phải có được chọn những con có tố chất như lăng xăng sàng cầu dáng cong cánh xệ , ko chơi chim trời . về giọng thì phải sổ bọng . giọng lớn hay bé , dài hay ngắn ko quan trọng , lý do khi chim treo dàn thi thì tiếng con to cũng như con bé , quan trọng là ko mất nước chơi như tố chất ở trên . thì chim sẽ được điểm và hay đi vào vòng sâu hơn chim khác .( chỉ mang tính tham khảo )
_thứ hai . nếu chọn chim chơi cội chơi giọng và hay dợt dãi nơi ít chim ko mang tính chất đi thi mà chỉ là đam mê thì ta vẫn chọn chim có tố chất như trên . nhưng chỉ khác về giọng thì nên chọn những con có giọng to , rát , nhiều giọng rừng siêng đảo giọng . ví dụ như chim huế theo mình thử nghiệm kiểm tra thì chim phong sơn là nhiều giọng hay đảo giọng . ( chỉ mang tính tham khảo )
_ cách chăm chim đấu ( chim thi ) . chim vào mùa thứ nhất là mới bẫy ở rừng về và thay được một mùa lông nhà . ta nên chăm đi dợt dãi đều