Mới chơi, ít kinh nghiệm xin ý kiến AE

thevinh

em có 1 chú lứa ép lên.bung mí đỏ và hoàn thiệt lông cách đây chừng 3 tháng.tiếng sổ cũng tàm tạm rồi.vấn đề của em là ở đâu chim cũng chơi.chơi hăng hay vừa cũng tuỳ vào chim của nơi dợt.nhưng vấn đề của e là nó chỉ chịu chơi khi khong thấy mặt bất cứ 1 con chim nào khác.dù là chim mới bẫy về còn đang vào cám,mất lửa.ở nhà cũng vậy,sổ cả ngày,sẻ bay qua là chẻ.thấy chim khác là lại im.ko phải nó sợ mà là nó ko chịu chơi.thởi gian gần đây thì khi lên sào và treo cách chim khác khoảng hơn 1 mét thì chỉ líu nhíu trong miệng,tủ kín lại thì sổ.em chẳng hiểu nết con này sao nữa.các anh cho e xin vài kinh nghiệm quý báu dc ko.e cũng hỏi nhiều diễn đàn rồi mà ko thấy ai trả lời.

sinzum

mình có đọc diễn đàn org có nói về chim hèn. Là chỉ 1 mình nó hót thôi, khi thấy chim khác nó sẽ không hót. Mong bác sớm tìm ra âu trả lời.

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
nết chim tơ nhiều con nó vậy bạn ah. Chim bổi lên gấu hơn nên nhiều anh em chọn bổi để nuôi lên.
ra trường bạn treo chim bạn cách xa chim giàn, xa chừng nào chim bạn chịu hót lại chim giàn. rồi dần dần rút khoảng cách chim bạn sẽ cải thiện nết theo thời gian. Nhưng sẽ rất cực và cần đi dợt 1 cách thường xuyên.

VipClub

Vua Chào Mào
Theo như bạn nói. Chim tơ nuôi lên dấu hiệu đấy rất bình thường . Chim còn non mùa. chưa có kinh nghiệm đấu trường . bác nên dợt nhìu và treo dàn bìa . tránh tình trạng treo dàn chính đôi khi gặp những con chim già nó đè chim của bạn dẩn đến tình trạng bể chim .
Chúc bạn thành công trên chú chim yêu dấu của mình !

neo

con này thì chủ chỉ cần đi chơi cội nhiều về nhà trùm lại , 1 tuan đi 3-4 lần , nều kg đi cội thì đi nhà nào có 3 con trở lên , nhớ là treo xa xa cho nó nhìn thôi nhá , mấy lần đầu thì nó tới nó nhìn sau đó nó thấy và học rồi chơi ( nều kg thì thả cho về rừng tìm e khac nuôi chứ loại này nuôi tốn công tốn cám )

thevinh

cám ơn các anh.nếu ko có tiến triển thì e vẫn sẽ giữ lại con này.vì trong dàn chim lứa 60 con của chỗ e mua thì con này thuộc lớp sổ hay nhất.e đang gửi cho học giọng.chơi thời gian cho có kinh nghiệm rồi mới kiếm e khác.đợi em kia sổ cứng rồi e đem về kẹp vì con này rất là chịu sổ.vừa mở áo lồng ra,còn cầm trên tay để treo lên là nó đã sổ.

thevinh

có một điều lạ là chỉ cần nhá thấy cái gương là nó tự sướng mà ko khác gì gặp kẻ thù.còn để gần là nó lao vào đá luôn.e phát hiện ra chuyện này là vì một lần nó bị sẩy ra nhưng vẫn đang ở trong nhà.nó bay ngang qua tủ ly thì bất ngờ quay lại cương rất hăng.(sổ,chẻ,nhấp cánh,bung cánh,rủ ,đá,v.v.v.....).nhưng xách ra áp chim bổi thì cái khí thế hồi nãy đã.....chào "thân ái và quyết thắng".nên e chăng hiểu nó nghĩ gì nữa.chia sẽ cho vui.mong các anh đừng chê e nói nhiều.

caube1002

Theo như bạn nói. Chim tơ nuôi lên dấu hiệu đấy rất bình thường . Chim còn non mùa. chưa có kinh nghiệm đấu trường . bác nên dợt nhìu và treo dàn bìa . tránh tình trạng treo dàn chính đôi khi gặp những con chim già nó đè chim của bạn dẩn đến tình trạng bể chim .
Chúc bạn thành công trên chú chim yêu dấu của mình !
bác Tuấn vip nói chuẩn nè, lúc đầu bạn nên phủ áo lồng nhé, sau khi thấy chim hót mạnh thì mở dần áo lồng ra cho những làn dợt sau.

dinhlunun

có một điều lạ là chỉ cần nhá thấy cái gương là nó tự sướng mà ko khác gì gặp kẻ thù.còn để gần là nó lao vào đá luôn.e phát hiện ra chuyện này là vì một lần nó bị sẩy ra nhưng vẫn đang ở trong nhà.nó bay ngang qua tủ ly thì bất ngờ quay lại cương rất hăng.(sổ,chẻ,nhấp cánh,bung cánh,rủ ,đá,v.v.v.....).nhưng xách ra áp chim bổi thì cái khí thế hồi nãy đã.....chào "thân ái và quyết thắng".nên e chăng hiểu nó nghĩ gì nữa.chia sẽ cho vui.mong các anh đừng chê e nói nhiều.
Nhueng con khác có hot đấu lại no khi hai con nhìn thấy nhau ko bạn,hay cả hai con im luôn

thevinh

tuỳ con anh,chim cứng thì nó chơi là chắc rồi,còn chim lứa cùng tuổi với nó thì con chơi,con im,cũng có 1 con lép mào.