Mới tập chơi cần chỉ giáo về chim bổi

keen_cola

tình hình là m mới chơi CM đc khoảng vài tháng.nhà có nuôi 4 con CM bổi má đỏ hết.chim đều mua ở tiêm.nhưng mua chim người ta lựa rồi nên cũng tàm tạm.chim vê chịu khó xổ giọng.nhất là sáng với trưa.rất ít hot quýt quýt.nhưng xổ không đc to.vậy nên muốn hỏi AE có AE nào giúp mình làm sao cho mình xổ giọng nhanh to không.thanks.ak mình nuôi cảm với hoa quả thôi.mình ở gia lai.có gì giao lưu học hỏi kinh nghiệm.yahoo:[email protected]

laohacrom

Phương pháp làm chim nhanh dạn và ra giọng thì ko phải là ko có, nhưng khá tốn kém và mất thời gian thường chỉ hiệu qua khi áp dụng cho những em chim trời sạn khi bắt về có giá trị vài triệu trở lên, và phải qua tết mới thực hiện đc nên ko tiện đề cập ở đây. Cái mà mềnh nhận thấy bạn cần ở đây là sự Kiên Nhẫn, việc cần giờ là tập cho chim dạn trước, có thế chim mới tự tin để ra giọng , vấn đề giọng to hay giọng nhỏ thì phụ thuộc vào bản chất của chú chim, chim giọng nhỏ mà tập cho giọng to thì mềnh cũng bó tay ngoài việc chăm sóc cho em nó sung sức, làm nền tãng cho mọi thứ về sau. Đừng vì thấy AE có những chú chim mới vài tháng đã chơi nhiều mà sốt ruột, những chú chim như vậy ko nhiều bạn à

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Các cụ có câu GIỤC TỐC THÌ BẤT ĐẠT mọi việc cũng phải có thời gian bạn ah

caube1002

nuôi chim để luyện trí bạn à. bạn muốn em nó sổ nhiều và to thì bạn cứ chăm em nó đến khi nào em nó dạn, đứng lồng thì khác em nó sổ to, con nào nhanh thì vài tháng, lâu thì 1,2 năm.

keen_cola

ý mình là tham khảo để học hỏi thôi.chứ thời gian không phải vấn đề nếu đã ham.thanks các bác.sẽ học hỏi hi vọng sau này có nhưng chú chim hay

Sửa lần cuối:
N

namkiet

Guest
ý mình là tham khảo để học hỏi thôi.chứ thời gian không phải vấn đề nếu đã ham.thanks các bác.sẽ học hỏi hi vọng sau này có nhưng chú chim hay
Chim bổi thì bạn cứ ép lồng bổi thôi, mấy tuần đầu thì trùm áo lồng hình chữ A, cho ăn cám trái cây tắm nước tắm nắng đầy đủ rồi lại trùm áo, mà cho ăn ít thôi nhé, để chim mau dạn chủ. sau đó cứ mở áo lồng từ từ.
Thân

Pleikupho

mình cũng ở gia lai đây. rất vui dc làm wen
Giọng hót to hay nhỏ, nhanh chậm , dài ngắn thì tùy vào chim từng vùng và tùy vào từng con, cũng giống như người vậy, có người nói to, có người nói nhỏ, có người nói nhiều, ít khác nhau. nên bạn cứ chăm cho thật tốt thì ít nhất cũng vài tháng đến 1 năm thì chim mới bắt đầu có lửa thì mới nghĩ tới chuyện hót to, dài dc. chúc bạn chim cò căng lửa nhé ^^

bamien

tình hình là m mới chơi CM đc khoảng vài tháng.nhà có nuôi 4 con CM bổi má đỏ hết.chim đều mua ở tiêm.nhưng mua chim người ta lựa rồi nên cũng tàm tạm.chim vê chịu khó xổ giọng.nhất là sáng với trưa.rất ít hot quýt quýt.nhưng xổ không đc to.vậy nên muốn hỏi AE có AE nào giúp mình làm sao cho mình xổ giọng nhanh to không.thanks.ak mình nuôi cảm với hoa quả thôi.mình ở gia lai.có gì giao lưu học hỏi kinh nghiệm.yahoo:[email protected]
Nếu mới nuôi thì cứ bình tĩnh bạn nhé! Ngoài tố chất của chú chim ra thì cách chăm sóc của chủ chim cũng quan trọng, theo mình thì nuôi khoảng hai tháng với một loại cám, mồi tươi hoa quả đều và đổi món, vệ sinh lồng hàng ngày. Sau đó bạn tìm chỗ nào cao, yên tĩnh treo chim rồi nấp để nghe giọng. Nếu hay(mỗi người một sở thích) thì nuôi tiếp, ngoài ra còn thêm tiêu chí là em đó hót không hay nhưng lại là đàn em của Năm Cam thì để sau này đi bẫy nếu mau mỏ,hoặc là em nó có nhiều điểm mình thích...Nói chung thì chơi mỗi người mỗi kiểu, không thích thì phóng sinh còn không thì chăm sóc tử tế đến bờ đến bến để tích lũy kinh nghiệm. Chào bạn!