Mời Anh em Góp ý cho Biên bản chấm thi!

dauvietha

Rảnh rỗi sinh nông nổi. Ngồi viết tiêu chí chấm thi. Mời ACE góp ý.

Mời ACE nghệ nhân góp ý,chỉnh sửa thoải mái nhé.

Sửa bởi Amin:

Thế

Làm vậy mất thời gian quá vì bgk tập Trung cao độ và quan sát lượng chim khá đông, khoảng 20 con. Nên cứ ghi số bd loại kèm viết tắt: t (tắm) r (rỉa) bb ( bỏ bọng) x ( xù).....
Vòng chọn 20 con nên bốc số và trùm áo để đc đấu chim mới dễ bùng chim hơn. Chủ chim cũng dựa vào hên xui do bốc số, lỡ ra biên cũng tâm phục, khẩu phục. Nếu k bốc số thì chim bị đánh biên thiệt thòi. Còn Con đang ở giữa giàn thì đấu với 3 mặt với những con cũ đứng cạnh đấu nãy giờ vài vòng mà nó đấu có thể quá lâu nên lờn chim khó bùng. Nếu có thể thì tăng thêm số vòng đấu để kết quả chính xác hơn vì chim thấm mệt thấy rõ hơn. Thân.

dauvietha

Làm vậy mất thời gian quá vì bgk tập Trung cao độ và quan sát lượng chim khá đông, khoảng 20 con. Nên cứ ghi số bd loại kèm viết tắt: t (tắm) r (rỉa) bb ( bỏ bọng) x ( xù).....
Vòng chọn 20 con nên bốc số và trùm áo để đc đấu chim mới dễ bùng chim hơn. Chủ chim cũng dựa vào hên xui do bốc số, lỡ ra biên cũng tâm phục, khẩu phục. Nếu k bốc số thì chim bị đánh biên thiệt thòi. Còn Con đang ở giữa giàn thì đấu với 3 mặt với những con cũ đứng cạnh đấu nãy giờ vài vòng mà nó đấu có thể quá lâu nên lờn chim khó bùng. Nếu có thể thì tăng thêm số vòng đấu để kết quả chính xác hơn vì chim thấm mệt thấy rõ hơn. Thân.
Quan trọng là lúc có khiếu nại thì ban tổ chức căn cứ vào thời gian để giải thích với nghệ nhân bác Thế ạ!Giải thích rõ ràng,cụ thể thì nghệ nhân không thể nào không tâm phục.

Thế

Coi đồng hồ mất rất nhiều thời gian và phân tâm, quan sát k hết càng rrắc rối thêm, ghi tắt cho dễ nhớ. Tình trạng hiện nay thắc mắc cho có thôi, giải thích cho qua chứ có con nào đc treo lại lên đấu tiếp đâu Hà? Nhanh gọn thôi, chủ yếu phải tăng số vòng thi lên biết con nào hay và bền liền. Thi ít vòng quá chim ngang ngửa dễ sinh chuyện lắm. Thân.

minhgas

Chào mào cùi bắp
Theo mình làm như thế GK ko có thời gian đâu mà quan sát chim khác bạn ơi.
Thay vì ghi thời gian chúng ta ghi dấu (X ôr ' ) chú chim nào nhiều dấu này đương nhiên loại. Đồng ý với bác the giadinh

dauvietha

Coi đồng hồ mất rất nhiều thời gian và phân tâm, quan sát k hết càng rrắc rối thêm, ghi tắt cho dễ nhớ. Tình trạng hiện nay thắc mắc cho có thôi, giải thích cho qua chứ có con nào đc treo lại lên đấu tiếp đâu Hà? Nhanh gọn thôi, chủ yếu phải tăng số vòng thi lên biết con nào hay và bền liền. Thi ít vòng quá chim ngang ngửa dễ sinh chuyện lắm. Thân.
Đồng quan điểm với bác là tăng số vòng thi lên. Không nên giới hạn số vòng thi.
Thân!

Thế

Vấn đề quan trọng bây giờ là ưu tiên bọng ( thanh) hay cánh, cầu ( Bộ) thôi. Tình trạng hiện này đang chưa rõ ràng ở chỗ: vòng chọn 20 lấy 10 con thì chọn con lăng săng: cánh, cầu tốc độ, 10 con lấy 4 cũng vẫn Bộ ( thái độ thi đấu ưu tiên. Nhưng vào vòng chung kết chọn nhất, nhì, ba, tư lại ngược lại tiêu chí ưu tiên chọn con siêng miệng trao nhất, cánh cầu nhưng ít miệng hơn nhì hoặc ba làm ae rất khó chọn và tuyển chim thi. Con mau mỏ thì khó qua vòng chọn, con cánh, cầu thì khó đoạt giải nhất. Nói cho vui và hài cho topic bác xôm tụ là kiếm đc con vừa có cánh, cầu, vừa siêng miệng nữa thì bắc thang lên trời họa may. Chim thần rồi. Thân/ thế.

cmtegiac

Vấn đề quan trọng bây giờ là ưu tiên bọng ( thanh) hay cánh, cầu ( Bộ) thôi. Tình trạng hiện này đang chưa rõ ràng ở chỗ: vòng chọn thì chọn con lăng săng: cánh, cầu tốc độ. Nhưng vào vòng chọn nhất, nhì, ba, tư lại chọn con siêng miệng trao nhất, cánh cầu nhưng ít miệng hơn nhì hoặc ba làm ae rất khó chọn và tuyển chim thi. Con mau mỏ thì khó qua vòng chọn, con cánh, cầu thì khó đoạt giải nhất. Nói cho vui và hài cho topic bác xôm tụ là kiếm đc con vừa có cánh, cầu, vừa siêng miệng nữa thì bắc thang lên trời họa may. Chim thần rồi. Thân/ thế.
bác Thế nói rất đúng. Ban tổ chức trước khi tổ chức cuộc thi phải ghi rõ tiêu đề là Hội thi giọng hót chim CM hay là hội thi chim CM và trong đó phải ghi rõ tiêu chí của cuộc thi, trong đó tiêu chí nào được điểm cao nhất. Ví dụ: ghi trên băng rôn là Hội thi giọng hót chim CM thì tiêu chí của cuộc thi đó giọng hót sẽ được điểm cao nhất sau đó mới đến tiêu chí khác (bọng 10 cánh 7 chẳng hạn...). Làm như thế để các nghệ nhân biết nên đem chú chim nào của mình có điểm mạnh mà tiêu chí cuộc thi đưa ra để đi thi. Không thể nào yêu cầu 1 chú chim vừa chơi cánh như điện vừa ra giọng hay và siêng giọng đảo giọng đều được.

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Rảnh rỗi sinh nông nổi. Ngồi viết tiêu chí chấm thi. Mời ACE góp ý.

Mời ACE nghệ nhân góp ý,chỉnh sửa thoải mái nhé.
Cám ơn sự tâm huyết cuả dauvietha khi dành thời gian soạn thảo Biên bản chấm thi này. Xem nội dung cuả topic mình có đề nghị nên đổi Tiêu đề cuả topic này cho đúng phải là " Mời Anh em Góp ý cho Biên bản chấm thi" chứ không phải là " Mời góp ý tiêu chí chấm thi chào mào".
Thực ra, Biên bản chấm thi này BTC và anh em Trọng Tài khu vực phía Nam thường xuyên chấm những giải lớn vẫn thường xuyên sử dụng. Việc ghi giờ cuả lỗi vi phạm như trong Biên Bản anh em thường dựa vào đồng hồ điện tử được phát gắn kèm trong bià hồ sơ chấm thi. Tất cả các đồng hồ này đều chỉnh đúng giờ theo đồng hồ cuả BTC. Rất tiếc mình không có Bià hồ sơ và biên bản chấm thi tại đây để chụp hình minh họa cho anh em thấy.
Mình cũng đã trao đổi với Hà điều này vào hôm thứ Sáu ngày 29/11/2013 tại Nhà Hàng Đại Phú.
Nhân tiện đây thân mời các bạn đang quan tâm đến tiêu chí chấm thi chào mào, hoặc mong muốn đóng góp để xây dựng hoàn thiện tiêu chí, vui lòng đến dự buổi Hội Thảo Thứ Bảy này theo topic [h=2]THÔNG BÁO MỜI HỌP: "Hội thảo thành lập Hiệp Hội CMMN và Thống nhất tiêu chí Hoạt động"[/h]Thân chào, tinatino.

dauvietha

Cám ơn sự tâm huyết cuả dauvietha khi dành thời gian soạn thảo Biên bản chấm thi này. Xem nội dung cuả topic mình có đề nghị nên đổi Tiêu đề cuả topic này cho đúng phải là " Mời Anh em Góp ý cho Biên bản chấm thi" chứ không phải là " Mời góp ý tiêu chí chấm thi chào mào".
Thực ra, Biên bản chấm thi này BTC và anh em Trọng Tài khu vực phía Nam thường xuyên chấm những giải lớn vẫn thường xuyên sử dụng. Việc ghi giờ cuả lỗi vi phạm như trong Biên Bản anh em thường dựa vào đồng hồ điện tử được phát gắn kèm trong bià hồ sơ chấm thi. Tất cả các đồng hồ này đều chỉnh đúng giờ theo đồng hồ cuả BTC. Rất tiếc mình không có Bià hồ sơ và biên bản chấm thi tại đây để chụp hình minh họa cho anh em thấy.
Mình cũng đã trao đổi với Hà điều này vào hôm thứ Sáu ngày 29/11/2013 tại Nhà Hàng Đại Phú.
Nhân tiện đây thân mời các bạn đang quan tâm đến tiêu chí chấm thi chào mào, hoặc mong muốn đóng góp để xây dựng hoàn thiện tiêu chí, vui lòng đến dự buổi Hội Thảo Thứ Bảy này theo topic THÔNG BÁO MỜI HỌP: "Hội thảo thành lập Hiệp Hội CMMN và Thống nhất tiêu chí Hoạt động"

Thân chào, tinatino.
Em cảm thấy vẫn chưa hoàn chỉnh lắm nên post lên tham khảo thêm ý kiến anh em. Hay là HHCM MN phát động một cuộc thi viết ra tiêu chí và biên bản chấm thi với một giải thưởng nho nhỏ nào đó anh Tâm ơi. Như vậy sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp. Tổng hợp nhiều bài viết lại thì có thể đưa ra một tiêu chí hoàn chỉnh.
Thân!

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Em cảm thấy vẫn chưa hoàn chỉnh lắm nên post lên tham khảo thêm ý kiến anh em. Hay là HHCM MN phát động một cuộc thi viết ra tiêu chí và biên bản chấm thi với một giải thưởng nho nhỏ nào đó anh Tâm ơi. Như vậy sẽ nhận được nhiều ý kiến đóng góp. Tổng hợp nhiều bài viết lại thì có thể đưa ra một tiêu chí hoàn chỉnh.
Thân!
Việc này đã có trong kế hoạch, nhưng phải chờ sau khi việc thành lập HHCMMN được hoàn thành. Lúc đó BCH HHHCMMN cùng với Ban Giám Khảo Hiệp Hội họp thống nhất tiêu chí chấm thi, dựa trên xu hướng thực tế của phong trào và ý kiến đóng góp của Anh em nghệ nhân. Hiện tại tiêu chí chấm thi mà các cuộc thi đang áp dụng cũng khá là hoàn chỉnh sau nhiều lần chỉnh sữa và rất được Anh em nghệ nhân ủng hộ. Tuy nhiên sẽ cần rất nhiều ý kiến đóng góp để tiêu chí đó được hoàn thiện nhất.
Thân chào, tinatino.

nam

vậy còn trường hợp phá vĩ, cắn chân; hót tiếng mái thì sao nà?:)

nam

trường hợp lấy tiêu chí giọng hót thì ví dụ: 1 con trong 1 phút hót 2 lần, 1 lần ra 4 âm và 1 con trong 1 phút hót 1 lần và ra 9 âm thì sao ta?:confused:

mecm

Vấn đề quan trọng bây giờ là ưu tiên bọng ( thanh) hay cánh, cầu ( Bộ) thôi. Tình trạng hiện này đang chưa rõ ràng ở chỗ: vòng chọn 20 lấy 10 con thì chọn con lăng săng: cánh, cầu tốc độ, 10 con lấy 4 cũng vẫn Bộ ( thái độ thi đấu ưu tiên. Nhưng vào vòng chung kết chọn nhất, nhì, ba, tư lại ngược lại tiêu chí ưu tiên chọn con siêng miệng trao nhất, cánh cầu nhưng ít miệng hơn nhì hoặc ba làm ae rất khó chọn và tuyển chim thi. Con mau mỏ thì khó qua vòng chọn, con cánh, cầu thì khó đoạt giải nhất. Nói cho vui và hài cho topic bác xôm tụ là kiếm đc con vừa có cánh, cầu, vừa siêng miệng nữa thì bắc thang lên trời họa may. Chim thần rồi. Thân/ thế.
thích tiêu chí chấm thi cua bác thế,vậy có cuộc họp bác lên góp ý cho tiêu chí chấm thi hoàn thiện hơn

thai

chỗ em thấy người ta cầm phiếu này nhưng em thấy chẳng ghi chép gì . mà có khi gọi sbd chim để loại ra giàn người ta còn phải đi kiếm chim mà loại đó chứ @@ hazz . dạo này hội thi ko đáp ứng dc nhiều tiêu chí nên ae chơi chim cũng ýt đi thi rùi hjx