Miền Bắc có nên nuôi chào mào vùng miền nam?

Quangminhptc

Hiện nay ngoài bắc trời lạnh mưa nhiều. mình đang công tác miền nam thấy anh em trong này nhiều chào mào hay quá muốn đưa 1 em về quê hương miền bắc nhưng còn đang phân vân xem em nó có chịu được cái rét miền bắc không nữa? Có bác nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chỉ giáo giùm cho mình với.

Được mà bác ,ngoài bắc hiện tại nuôi đủ các vùng miền ,chào mào là giống dễ thích nghi môi trường ,tiện đường công tác bác cứ bắt độ 1,2 trăm em về mà nuôi .

caube1002

Hiện nay ngoài bắc trời lạnh mưa nhiều. mình đang công tác miền nam thấy anh em trong này nhiều chào mào hay quá muốn đưa 1 em về quê hương miền bắc nhưng còn đang phân vân xem em nó có chịu được cái rét miền bắc không nữa? Có bác nào có kinh nghiệm trong vấn đề này xin chỉ giáo giùm cho mình với.
nuôi thì vẫn nuôi được bạn à, nếu rẻ hoặc chim chất lượng thì cho em nó ra bắc chơi, khuyên bạn nên mua chim tâm 1,5 mùa lồng trở lại thôi thì dễ nuôi hơn và em nó không quá sốc cám, nước, khí hậu.... mà tụt lửa. chim càng thuần thì khả năng tụt lửa mạnh càng cao và rất khó để lấy lại phong độ cho em nó.

Quangminhptc

Cảm ơn caube nhiều. vậy là có hy vọng rồi. Mình định mua vài con ở kon tum không biết chim vùng này thế nào bác

caube1002

Cảm ơn caube nhiều. vậy là có hy vọng rồi. Mình định mua vài con ở kon tum không biết chim vùng này thế nào bác
chim ở đâu cũng có con hay con dở bạn à, tùy xem trình độ chọn chim của bạn thế nào thôi + may rủi nữa.

ducthitran

Nếu mùa này mà bạn chuyển chim từ Nam ra Bắc thì bạn nên chuẩn bị tâm lí nuôi em nó khoảng 1 tháng để lấy lại phong độ.

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Rét thế chứ rét nữa cũng được miễn sao chim ra đây vẫn còn sống, nếu ra bắc rét quá thì bạn cho chim vào phòng ấm bằng cách đóng kín phòng nhưng phải có ánh sáng và thắp bóng đèn đỏ là được

vukienvp

ko sao đâu bạn ơi! Mình cũng vừa đc bác Tú thaphuongkhach tuyển cho 1 em đèo mới ra đc khoảng 10 ngày, ra kẹp chim vẫn chơi mà.
Cơ bản là bạn mua như thế nào thôi, chỗ có tin tưởng ko? nếu tin tưởng thì bắt vài em về chơi.
Chúc bạn chọn đc chú chim như ý.

quangdung1983vnqn

chim ở đâu cũng có con hay con dở bạn à, tùy xem trình độ chọn chim của bạn thế nào thôi + may rủi nữa.
Hoàn toàn đồng ý với caube1002 nhưng theo mình nghĩ bạn nên chọn chim bổi ít tuổi về nuôi thì tốt hơn. chọn con chim hay nhất, rẻ nhất về nuôi. đừng mua thuần. chúc bạn kiếm được chú cm như ý.

keen_cola

chim kontum cũng tùy con nhưng thấy nhiều người nói chim kontum mà chim hay là chim măngđen vùng giáp giang quãng ngãi.chim ngọc hồi.chim sa thầy nữa

huynhoc113

làm vài chục em ra bắc nuôi luôn đi bác ơi miễn khi chuyển chim ra bắc mà k chết là oke

Click22

Nếu mùa này mà bạn chuyển chim từ Nam ra Bắc thì bạn nên chuẩn bị tâm lí nuôi em nó khoảng 1 tháng để lấy lại phong độ.
theo e 1 thasg còn k đủ ý. cứ phải gọi là sau tết :). tầm này mua về ủ mưu, vì chim hiện k căng nên có thể mua đc giá hợp lý :D

Quangminhptc

mang chim tây nguyên ra đây chơi ko hay đâu chỉ rẻ thôi bác thích thì cứ nhích đi
Mình thấy chim trong này chơi cũng rất hay mà, giọng đanh vang, đổ 8-9 âm, ché và chéc ầm âm luôn mà. Nếu 1 tháng mà giữ được lửa thì cũng được đấy chứ nhỉ

mai kha

giơ thơi tiết lạnh cjim hay mấy ra cũng co ro thôi bác ha . nhưng nếu thích thi cứ ôm vê , hết đợt ret chim lại vao lửa sao, chúc bác thành công .

Quangminhptc

Mình đã đưa 2 em về tới nhà, giờ đang ủ ấm cho các em. Hồi hộp quá các bác ạ