mong ae dđ chia sẽ kinh nghiệm!!!!

slowrank

Member
chim mình mua 3,5tr ở lâm đồng về đk 1 tuần thấy lên đk ít ít lửa thì đem đi đấu thử. tới chỗ thứ nhất thì chim chỉ nhấp cánh nhè nhẹ k hót mà chỉ phát ra tiếng gần jong tiếng ro. đấu đk xíu thì thằng chủ vựa chim đi ngang qua kêu đem chim lên vựa đấu chơi mình định k đem nhưng chỗ ae thân tình mình cũng nễ mặt đem lên vì nó cũng kêu đem lên nhìu lần r nhưng mình k đem. đem lên thì đễ giữa sân nó lâý 4 con chim dữ nhất cũa nó ra đễ 4 bên chim mình k chơi liền xẹp mào xù lông mình phãi lập tức cách li gấp. nó hõi chim mua nhiu mình chĩ ns có 1 tr mấy cho đỡ mất mặt mà còn bị chê lên chê xuống. hixhix. buồn quá đi mất. h chẵng biết phãi làm s!! hu...hu!! nó ns chim m bây h chơi vậy mai mốt có căng lữa lên cũng chĩ chơi v thôi...

xellosak

chim của mình mình mới tiếc chứ có phải của nó đâu
tình trạng chim mới xách đi 1 vài lần nhất là mấy xem thấy sung ( nhưng thật chất là sung sổi thôi ) bị người ta khích là đem chim vào giữa dàn dẫn đến hư con chim mà chính bạn là người làm nó hư chứ không ai khác ( đi dợt họ khích kệ họ cứ mình cảm thấy khi nào vào biên được thì mình cho vào khi nào vào giữa giàn được thì vào )
con chim bạn không biết được mấy mùa rồi
chim lạ về đổi cám - đổi chủ ... thì nó tuột lửa thôi
mình nghĩ 3tr5 chắc con chim chơi tại nhà chủ cũ ok lắm đúng không
giờ cứ chăm nó lên lửa đi dợt sau :D

Mr.Tèoo

chơi chim dưỡng trí - quan trọng nhất là tính kiên nhẫn ! Nếu anh không vượt qua được 2 chữ " hơn và thua " thì có lẽ chỉ còn 1 cách là chấp nhận bỏ ra 1 số tiền kha khá để kiếm 1 chiến binh chơi cho = anh = em thôi . Hi vọng anh đừng nản và tiếp tục yêu thương - chăm sóc em nó 1 cách tận tâm nhất - sẽ có 1 ngày nó trả cã vốn lẫn lời cho anh thôi :D
P/s : Chim trên lâm đồng sống ở khí lạnh quen rồi - đem xuống khu vực thấp hơn - khí hậu nóng hơn - thường thì sẽ có biểu hiện phân lỏng - bỏ nước đấu - phải cho em nó thời gian để thích nghi , Thân !

thai

giao lưu Chim ở nơi xa thì phải là nơi thân cận !! ko nên tin người quá !! Chim hay người ta ko bán đâu !! mà mua chim gái cao bạn nên thử chim ở nhiều nơi khác nhau !! chim chơi ở nhà luôn luôn sung hơn ở cội !! mình chỉ góp ý kiến nhỏ thui nhé !!

slowrank

Member
cam on m.n đã chia sẽ vs mình. chim được 2 mùa r. mùa này là mùa thứ 3. xẹp mào nhưng treo ra xa nó vẫn hót. chắc ngày này tháng sau là ngày phục thù. h đem chim lên lầu 3 phủ áo chăm lại. hix..

nghiemnv

Để trở thành nghệ nhân thì trước tiên bạn phải trở thành nạn nhân vài lần. Kinh nghiệm phải đánh đổi bằng nhiều thứ lắm bạn ah. Không chỉ là tiền đâu. hì hì.

slowrank

Member
chổ giao lưu đó hồi trước là vựa chim nhưng dẹp r chỉ để 1 vài con ỡ lại chơi thôi. con mình năn nỉ mãi ổng k giao lưu phãi nhờ người quen nói ms chịu đễ lại cho mình k bớt 1 ngàn. hi vọng nó sẻ chơi tốt nhất có thể đễ làm mình phấn chấn lên trong thời gian ngắn nhât!!!

hvkt_87

Mình cũng tạm kể cho bạn 1 câu chuyện như thế này để bạn lấy niềm tin mà chơi tiếp nhé :
Chuyện là thế này , mình có bắt giúp ông anh 1 chú chim 5tr trong đà nẵng , cũng chưa thèm coi chim chơi sao , chỉ bít ông anh trong ý bảo là đã chơi rất ok rùi , có điều là nó vẫn chưa được dạn dày thôi.Mình bắt về cho ông anh. Kêu ông anh phải làm cám giống y hệt công thức của chủ cũ , chế độ thì phải đều đặn , khoảng 1 tuần sau mới được cho ra dàn chơi từ từ , không được cho vào trong dàn ,(mặc dù em này trong đó đã đi dàn , và đã từng vào vòng 3 trong 200 lồng).Hic , nào ông anh có nghe , tính tình thì cũng máu như mỗi người chơi chim , mang chim cho dàn , lần đầu em nó không thèm hót hít gì , đứng cụp luôn mào không động tĩnh gì lun , lần 2 lần 3 cũng thế , mình thì cũng thấy lo lo , kêu ông anh cứ từ từ , tầm 3 tháng sau , ông anh kêu giờ nó đi dàn ok rùi , ông anh cho nó tiếp tục đi thi hội 400 lồng , và nó vào vòng thứ 6 , (nghĩa là gần top 30 ).
Chẳng bít nói có lan man không nhưng chốt lại là bạn cứ phải bình tĩnh , hay nuôi nó thêm 1 thời gian nữa , khi nào thấy nó tự tin thì khi đó bạn hãy đánh giá nó :D

slowrank

Member
cam ơn câu chuyện của bạn hvkt_87!!! mình chăm 3 tháng chắc khùng lun quá!!! cám ơn m.n nhìu !!

quocthinh87

Phải kiên nhẫn bạn ah, chim bạn chưa quen cuộc sống mới thôi: Cám, lồng, áo, cầu, nước, nhiệt độ...nói chung là nếp sống hằng ngày của nó đã bị thay đổi, thấy vậy chứ dòng cm chăm sóc cũng khó chịu lắm đó bạn, sẽ làm cho chim bạn yếu 1 thời gian, trong thời này bạn ko nên cho đấu với chim lạ, dễ bị hư chim đó, sau khoang tháng chim sẽ dần thích nghi đc và đk chăm sóc của bạn tốt thì chim sẽ nhanh lên lửa lại thôi ( nếu chú chim thật sự có tố chất). Chúc bạn có chú chim hay nhé.

slowrank

Member
Phải kiên nhẫn bạn ah, chim bạn chưa quen cuộc sống mới thôi: Cám, lồng, áo, cầu, nước, nhiệt độ...nói chung là nếp sống hằng ngày của nó đã bị thay đổi, thấy vậy chứ dòng cm chăm sóc cũng khó chịu lắm đó bạn, sẽ làm cho chim bạn yếu 1 thời gian, trong thời này bạn ko nên cho đấu với chim lạ, dễ bị hư chim đó, sau khoang tháng chim sẽ dần thích nghi đc và đk chăm sóc của bạn tốt thì chim sẽ nhanh lên lửa lại thôi ( nếu chú chim thật sự có tố chất). Chúc bạn có chú chim hay nhé.
cam ơn a. tên a jong tên e. quốc thịnh luôn mà e sn 96!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Mình cũng tạm kể cho bạn 1 câu chuyện như thế này để bạn lấy niềm tin mà chơi tiếp nhé :
Chuyện là thế này , mình có bắt giúp ông anh 1 chú chim 5tr trong đà nẵng , cũng chưa thèm coi chim chơi sao , chỉ bít ông anh trong ý bảo là đã chơi rất ok rùi , có điều là nó vẫn chưa được dạn dày thôi.Mình bắt về cho ông anh. Kêu ông anh phải làm cám giống y hệt công thức của chủ cũ , chế độ thì phải đều đặn , khoảng 1 tuần sau mới được cho ra dàn chơi từ từ , không được cho vào trong dàn ,(mặc dù em này trong đó đã đi dàn , và đã từng vào vòng 3 trong 200 lồng).Hic , nào ông anh có nghe , tính tình thì cũng máu như mỗi người chơi chim , mang chim cho dàn , lần đầu em nó không thèm hót hít gì , đứng cụp luôn mào không động tĩnh gì lun , lần 2 lần 3 cũng thế , mình thì cũng thấy lo lo , kêu ông anh cứ từ từ , tầm 3 tháng sau , ông anh kêu giờ nó đi dàn ok rùi , ông anh cho nó tiếp tục đi thi hội 400 lồng , và nó vào vòng thứ 6 , (nghĩa là gần top 30 ).
Chẳng bít nói có lan man không nhưng chốt lại là bạn cứ phải bình tĩnh , hay nuôi nó thêm 1 thời gian nữa , khi nào thấy nó tự tin thì khi đó bạn hãy đánh giá nó :D
Nhiều yếu tố khiến con chim không được như ý muốn, đừng nhìn một mặt đã phán con chim nó tệ.
Mình rất thích câu chuyện này.

slowrank

Member
hi. ở nhà chơi zs học k chán quá. có thằng a chơi chim nên nó chỉ cho, có chim chơi thì thời gian rãnh ran thì lo cho nó chứ k đi chơi riết hư thân mất nết, ^^

cm_long khánh

Lỗi hoàn toàn do bạn nhưng không sao đâu bạn ah,đừng quá quan trọng hãy xem như một kinh nghiệm quý báu để rút ra bạn nhé!
Bạn muốn con chim chơi theo ý mình thì trước tiên bạn phải hiểu và biết con chim của mình như thế nào đã.Có đại ca nào mà dại dột đem đàn em mình đi chiến đấu khi mà chưa biết chúng nó tình trạng sức khỏe,sự hổ báo và khả năng đánh đấm ra sao đâu!?.Bạn mất mặt là còn đở đấy! ít ra chú chim của bạn chưa bị tung lồng hoản loạn là mừng rồi.
Thú vui tao nhã này tham gia thì dễ nhưng giữ được tâm và đam mê của mình thì khó.Còn sân sy,háo thắng và kém kiên nhẫn sẽ dần mất đi cái duyên với con chim hay mà thôi.
Chúc chú chim của bạn sẽ sớm lấy lại lửa,xung và căng hơn nhé!
Thân.

slowrank

Member
Lỗi hoàn toàn do bạn nhưng không sao đâu bạn ah,đừng quá quan trọng hãy xem như một kinh nghiệm quý báu để rút ra bạn nhé!
Bạn muốn con chim chơi theo ý mình thì trước tiên bạn phải hiểu và biết con chim của mình như thế nào đã.Có đại ca nào mà dại dột đem đàn em mình đi chiến đấu khi mà chưa biết chúng nó tình trạng sức khỏe,sự hổ báo và khả năng đánh đấm ra sao đâu!?.Bạn mất mặt là còn đở đấy! ít ra chú chim của bạn chưa bị tung lồng hoản loạn là mừng rồi.
Thú vui tao nhã này tham gia thì dễ nhưng giữ được tâm và đam mê của mình thì khó.Còn sân sy,háo thắng và kém kiên nhẫn sẽ dần mất đi cái duyên với con chim hay mà thôi.
Chúc chú chim của bạn sẽ sớm lấy lại lửa,xung và căng hơn nhé!
Thân.
cám ơn a đã chia sẽ cùng em!!!!! ae org thân thiện và giàu kinh nghiệm quá!

2ndFACE

Bản thân mình thấy ntn, mình có 2 trường hợp:
1-Con chim xấu te tua mình ngại k nuôi đem về cho bố nuôi, sau 3 tháng nó trở thành con đầu đàn trong dàn chim ở nhà
2-Con chim Tây Hồ mình mua giá khá cao, nhưng về tụt lửa thay lông, chán bán rẻ cho 2 anh làm salon Oto, về 2 tuần gọi lại bảo chim chơi tốt quá, giọng chuông ché suốt ngày
==> Mình chưa đủ kinh nghiệm để nhìn nhận con chim và chưa đủ thời gian để chăm sóc
==> Nuôi chim dưỡng trí