Mong anh em góp ý

dungzopt

Em bẫy đấu được 03 má trắng và 01 má đỏ, định chọn nuôi làm chào mào mồi. Anh em cho hỏi nuôi chào mào mồi thì chọn từ má trắng hay má đỏ thì tốt hơn. Góp ý giúp mình với nhé. Thanhks.

TVC

Em bẫy đấu được 03 má trắng và 01 má đỏ, định chọn nuôi làm chào mào mồi. Anh em cho hỏi nuôi chào mào mồi thì chọn từ má trắng hay má đỏ thì tốt hơn. Góp ý giúp mình với nhé. Thanhks.

Theo mình thì vấn đề không nằm ở má trắng hay má đỏ bạn à, mà là chú chim đó có MAU MỎ hay không? Có ĐẦU GẤU không? (đây là 2 tiêu chí rất quan trọng để quyết định chọn huấn luyện làm mồi). Sau đó phải cho chú ra rừng để xem chú có tố chất làm mồi hay không (gọi, rút, dụ chim rừng tốt...). Còn đẹp mã hay không theo mình thì ko quan trọng lắm.

DarkPhonix

Nếu có điều kiện đi bẫy thường xuyên thì bạn kiếm con má trắng nào có tố chất, ngoại hình khá nuôi trong lồng bẫy luôn xem sao, xách nó đi bẫy thường xuyên đến khi thay lông bỏ lồng kiểng chăm, thay lông xong là đã dạn người, có giọng rừng, quen rừng, quen sào rồi, làm mồi được rồi, tập thêm một mùa lông nữa là mồi cứng rồi, má trắng con nào ra rừng chịu chơi, chơi dữ lắm, chẳng biết nể con nào! Còn nói má trắng hay bổi làm mồi thì con nào làm mồi cũng được, "quýt wy" hay "quýt wiu" cũng làm mồi được, làm mồi được, quan trọng là tập, có được con mồi hay, sát bổi mới đáng quý!