Mong anh em giúp đỡ gấp gấp.Chim già!

MrGiaNguyen

Thân chào anh em trong dd!
-Mình mới mua 1 chú mào lân họng bò,trông rất ngầu và nước chơi cũng rất hay,chú này đã ở trong lồng được 4 năm,chân đã đi bốt rùi.nhưng nó có 1 nhược điểm là,khi đứng hót 1 mình,nó ko sàng cầu như bình thường là nhảy bên nọ bên kia mà ngoái cổ lại nhìn cầu rồi mới nhẩy sang cầu kia,nhìn thật là tức mắt.có bác nào có cách khắc phục tật này mong chỉ giáo giúp mình nhé.chân thành cảm ơn!

tvvuong

vô phương rồi bạn ơi ,nếu thích thì nuôi ko thì phóng sinh vậy

MrGiaNguyen

uhm,mình biết là bị ngoái,nhưng khi nó chơi đấu và hót thì ko ngoái,chỉ khi sang cầu mới thế thôi.

Nam Đà Nẵng

Chào mào Đà Nẵng
Cái đó bình thường bạn ạ. Miễn khi đấu nó không vậy là được, chẳng qua mình không thích cái kiểu của nó thôi. Bạn nên đổi qua kiểu 2 cầu bán nguyệt trên duới coi có khắc phục được ko

MrGiaNguyen

Thanks bạn Nam Đà Nẵng,mình có thử rồi,lúc đầu mình cho vào lồng Huế vuông có 1 cầu chính và 2 cầu phụ bán nguyệt ở 2 góc,khí nó sang 2 cầu phụ thì ngoái,mình chuyển sang lồng Thái được 1 hôm ko bị nhưng hôm thứ 2 thì bị,nó là chim già chắc cũng khó chữa,mà chả biết là nó bị như thế lâu chưa nữa!

Bav4ever

Cái đó bình thường bạn ạ. Miễn khi đấu nó không vậy là được, chẳng qua mình không thích cái kiểu của nó thôi. Bạn nên đổi qua kiểu 2 cầu bán nguyệt trên duới coi có khắc phục được ko
Nếu cách trên của Nam chưa dc bạn thử cho em nó vào lồng vuông 4 cầu bán nguyệt hoặc 2 cầu bán nguyệt trc mặt và cầu phụ đằng sau xem sao. Đã 4 năm mà bỏ thì hơi tiếc nên cứ thứ mọi cách có thể nếu vẫn bị thì cứ thử che thêm cả nóc nữa thử xem sao nhé

mecm

ban thử dùng lồng tròn 68nan mà dùng 2 cầu thẳng,cầu trên cách cầu dưới cở 5cm thôi

xuanhuy008

theo kinh nghiệm của mình (đã chữa cho 1 em hết ngoái - em ấy bị khá nặng). bạn cho vào lồng vuông mắc đúng duy nhất 1 cầu. khi đó nó sẽ không có cầu để nhảy qua nhảy lại nữa nên sẽ không còn cơ hội để ngoái. bạn duy trì thời gian dài sẽ hết.
còn nếu như em nó nhảy bám nan ngoái lại thì bạn dùng băng keo trong dán xung quanh luôn.

phải chấp nhận vậy thôi ko có gì phải lăn tăn ,mình có 1 con như vậy ko chữa được ,nó đừng lộn là được rồi

netcom0909

theo kinh nghiệm của mình (đã chữa cho 1 em hết ngoái - em ấy bị khá nặng). bạn cho vào lồng vuông mắc đúng duy nhất 1 cầu. khi đó nó sẽ không có cầu để nhảy qua nhảy lại nữa nên sẽ không còn cơ hội để ngoái. bạn duy trì thời gian dài sẽ hết.
còn nếu như em nó nhảy bám nan ngoái lại thì bạn dùng băng keo trong dán xung quanh luôn.
Trường hợp của bác cũng hên xui, taị e cũng trị một con ngoái như chủ thớt, trị riết chuyển sang lộn bán chim bổi luôn.

MrGiaNguyen

Thanks ý kiến của bạn,nó rất bổ ích cho những ai muốn chữa chim ngoái,còn con chim của mình thì chỉ khi xung mà phải đứng 1 mình nó mới như vậy chứ khi đi giàn tuyệt đối ko có và trong suôt thời gian chơi( khoang 4h) ko rỉa lông,ko ăn,ko uống mà vẫn chơi bình thường,chỉ bực cái là nhìn tức mắt thôi!

khanhden1980

em có 1 con BÌNH ĐỊNH y chang con của chủ thớt!!!lúc chơi thì ko ngoái nhưng nếu ở nhà có chim bổi nào về là em nó xung lên,chéc chẻ tùm lum.lùng sục kiếm em bổi rồi ngoái qua,ngoái lại nhìn thấy ức chế chết được.nếu ko thì cầm lồng em nó cũng ngoái(còn hơi nhác)
được cái em nó chơi dàn nhiệt tình nên cũng có chúc tình cảm,ko muốn cho em nó ra đi,phóng sanh thì tiếc chết nên cứ để chơi,rán kiềm chế 1 chúc là vui thôi mà hêhheeheh

lebinhmobile

Bạn xem dùng 1 cầu chính và 1 cầu lỡ, lồng 64 hay 68 thử, xem tình hình thế nào rồi tính tiếp.
chân nếu đóng ống thì nhờ mấy nghệ nhân lâu năm xem, cần thiết phải lột không.

vukienvp

Bạn cho vào lồng tròn lắp 2 cầu bán nguyệt 1 trên cao và 1 dưới thấp xem sao.
Vì bạn để 2 cầu song song nhau nên chú chim đó quen rồi, giờ 1 cầu cao 1 cầu thấp có thể 1 time chim sẽ thay đổi đc.
Bạn thử xem sao nhé.
Thân vukienvp.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Nếu bị lâu thì rất khó chữa.
Có thể thay lồng khác hoặc nuôi lồng một cầu thử đi bác. Cẩn thận dễ sinh ra lộn.

vanphuoc25hue

- Ngoài tật lỗi ngoái lộn thường gặp thì có thể do chim già lồng, lâu ngày thiếu vitamin và chất khoáng mắt nó bị mờ nên phải nhìn trước khi nhảy cầu...>>bổ sung VTM và khoáng chất cho em nó.
- Bạn làm cái chuồng vài m2, thả nó vào 1-2 năm đưa ra ép lồng lại mà nó ngoái lộn thì phóng sanh luôn cho khỏi ngứa mắt ạ!
kính!

chuột nhắt

- Ngoài tật lỗi ngoái lộn thường gặp thì có thể do chim già lồng, lâu ngày thiếu vitamin và chất khoáng mắt nó bị mờ nên phải nhìn trước khi nhảy cầu...>>bổ sung VTM và khoáng chất cho em nó.
- Bạn làm cái chuồng vài m2, thả nó vào 1-2 năm đưa ra ép lồng lại mà nó ngoái lộn thì phóng sanh luôn cho khỏi ngứa mắt ạ!
kính!

như bác này thì cho nó đi tù ram lỏng ở cái lông may m2 đó hả. 2 năm vứt đẩy chỉ để nhìn không mang đi đâu được rồi lại mang ra lồng ef lại từ đầu. ... kekeke lúc chắc em nó đi mất rồi