Mong các pro chỉ giáo thêm cách thuần bổi

Bulbulvn47

Mình đang nuôi 1 bổi Bình Định, nuôi lồng tròn, chùm áo nửa phần trên....lúc treo nhà trong gốc hơi tối một tý đứng sát khoảng 1m nó đứng im đôi khi nhảy qua lại tý rồi lại thôi nhưng chẳng hót gì cả :(. Mình treo ra ngoài ánh sáng nhiều hơn thì chim lại bay lung tung nhưng được cái là không đâm đầu vào nan lòng nên đầu còn nguyên xi, nhưng vì sợ chim nhát cứ bám nan lồng xong rồi nhảy xuống cầu hoài vậy thành tật sau này lại ngoái, nhưng được cái chim đem ra ngoài thì nó lại hót, chim bổi e mới lấy về được 1 tuần mà sổ giọng kha khá rồi, nên e muốn nó tiếp tục sổ nữa chứ treo trong tối ngoài dù dạn người mà ko hót thì có bị ảnh hưởng gì ko?

Các bác ý kiến giúp e xem nên làm thế nào để e nó phát triển tốt nha, e chỉ nuôi 1 con này thôi và rất cưng nó :)

Các bác cứ ý kiến nhiệt tình, xin cảm ơn trước nha!

[/URL][/IMG]

Hải Băng Giá

Bạn vào đọc nhập môn chào mào và thuần bổi, còn không hỏi nick behoang. Bạn rất cưng em nó thì theo mình nên thay cầu đậu (k đc sạch), thay cóng nước và cóng đựng thức ăn bằng cóng thủy tinh hoặc cóng sứ. Cóng nhựa đó rất sắc nên k tốt cho chim. Hj có vài góp ý

hoangqmzp

lấy băng keo dán chân nó lại ^^ banh cánh nó ra rồi cứ đến h là dút cho nó ăn ^^ lau ngày sẽ thành phế nhân ^^

Bulbulvn47

Bạn vào đọc nhập môn chào mào và thuần bổi, còn không hỏi nick behoang. Bạn rất cưng em nó thì theo mình nên thay cầu đậu (k đc sạch), thay cóng nước và cóng đựng thức ăn bằng cóng thủy tinh hoặc cóng sứ. Cóng nhựa đó rất sắc nên k tốt cho chim. Hj có vài góp ý

Ah hình này chụp từ lúc mới về lận, lúc mua người ta bán luôn cái lồng, cầu đã sạch sẽ rồi, riêng cống thì vẫn bằng nhựa...nghe bạn góp ý chắc phải thay cống thôi, tks bạn nhe!

tinikonichiwa

Loving you Chào Mào
Bổi thì chỉ cần đặt một cầu chính + 1 cầu phụ để hạn chế sinh tật, nhất là mấy em bổi già :)

N

namkiet

Guest
Có vài kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng đam mê của em. Chim bổi thì chăm đơn giản thôi, cám nước trái cây tắm táp ổn định, chế độ chăm bổi thì nghỉ ngơi là chủ yếu.
Thân

khanhden1980

cái lồng nhỏ mà bạn chơi 3 cầu kiểu này thì mai mốt em nó hoảng là em nó santo tại chổ.lồng này theo ý mình thì ko cần cầu phụ cũng được!!!
mình thì mấy em bổi về mình cắt đuôi em nó con khoảng 3 phân,cánh thì căt 6 cộng ngoài cùng.chim ko nhẩy loạn xạ nên có thể phòng những trường hợp như ngoái,lộn cầu!!!!!
mình thì làm như vậy nhưng có cách ép cho mau dạn người thì mình lại ko thích nên ko làm!!!!
chơi chim dưởng tâm nên mình thích từ từ thấy em nó phát triển mới vui!!!!

vài dòng chia sẽ !!!!!!!!!!!ngồi hóng cao thủ chém tiếp!!!!

bin_ballad

+ Lồng bạn nên đặt 2 cầu song song thôi
+ Cách thuần: Chim mới về không nên mở thoáng mà chỉ mở hé thời gian đầu ( nhớ là mở hé chứ ko đóng kín nhé) khoảng > 2 tuần thì bắt đầu tiếp
+ Thời gian tiếp bạn mở như hình ảnh là ok rồi, nhưng để sao cho phần cửa chình của cầu sang bên hông trái hoặc phải thì tùy ( Tức là phần cóng ra phía ngoài, nên là cóng thức ăn thì tốt hơn mỗi khi cho chim ăn)
+ Vị trí treo thì tùy điều kiện, thoáng thì càng tốt, nhưng ít người qua lại thôi nhé ( mình thuần chim bằng tình cảm, tức là thuần bằng cách cho chim ăn, cho chim tắm, chứ không phải thuần bằng cách cho gần người)
+ Độ cao treo ( cái này quan trọng để chim ko có lỗi nè) Bạn đo điểm cao nhất của nóc lồng bằng chính xác đầu người mình ( cỡ 1m7) để cao hơn một chút là mỗi lần chim thấy mắt mình sẽ ngước lên tìm chỗ trốn và ngoái, để thấp hơn là chim luôn tìm lên cao....( Chính xác khi đã bắt đầu thuần ăn cám, chim mỗi lần nhìn thấy người thì thứ nó sợ nhất là mắt mình, nguyên tắc là không nên soi chim,
+ Thời gian: Cho chim ngủ trước lúc mặt trời lặn, thời điểm chim hay sinh tật là lúc nhập nhoạng tối, khi này chim nhìn không rõ và luôn tìm chỗ trốn ( khi ngủ là đóng kín áo lồng) Có điều kiện thì rút cóng thức ăn ra nhé ( Đảm bảo sáng mai nhớ là ok )
+ Sáng dậy khoảng 7h, mở hé nhẹ nhàng và cho cóng thức ăn vào cho chim....

bin_ballad

Nếu bạn có thời gian buổi sáng: Khi cho cóng thức ăn vào lúc sáng xong, bạn mở toàn bộ áo lồng và treo lên cao cho chim hót, và hưởng thụ giọng hót của chú chim. Sau khoảng 30' đến 1h thì tiếp tục quy trình trên cỡ 3>4 tháng là chim khá ổn rồi
p/s: Mình tạo phản xạ có điều kiện cho chim là khi gặp người thì đc ăn, được chơi, được tắm.... dần dần chim sẽ thuần chủ thôi.
Để chim rạn với môi trường xung quanh thì khi chim đã bắt đầu sổ nhiều mỗi khi mở áo lồng ta bắt đầu cho đi dợt ở điểm dợt. Cách dợt bác tham khảo thêm!

Quan.hoang

Khuyên bác là chỉ để 1cầu. Nhất là bổi. Nhà em có cái lồng giống y như này. Bổi thì cứ dinh dưỡng đều tay, tắm nắng,nước hàng ngày. Rồi sẽ có 1 ngày em ý làm liveshow cho bác nghe :)

hand

Bổi mà ra giọng rồi thì yên tâm quá còn gì nữa bác, chăm bổi điều quan trọng nhất là phải kiên trì. Mình phải theo nó chứ đừng ép nó theo mình ngay là hỏng.