mong sao mùa đông không lạnh

tuannokia789

em sin thân chào các nghệ nhân và toan thể các anh em trong diễn đàn ,và các anh em miền bắc từ đèo hải vân chở ra.
em sin các quý nghê nhân chia sẻ về vấn đề chăm chim mùa đông.
một vấn đè đáng lo ngại ở đay là làm sao chăm chim vào mùa đông để chú chim của chung ta được tốt nhất , với một thời tiết khắc nhiệt như ở miền bắc hiên nay thì trời mưa. lanh nhiệt độ ngoài trời khoảng 9_10 độ .nên việc chăm sóc những chú chim chào mào rất khó khăn.
em sin chia sẻ một vài kinh nghiêm nhỏ bé.
với thời tiết như hiên những chú chim của chúng ta thường hay sù lông .hót ít hơn thường lệ ,rất khó chăm chim căng lửa .chim không được linh hoạt ...việc căm sóc rất khó khăn chuồng nuôi phải được vệ sinh hàng ngày ,cõng nước đưng thức ăn phải được thay thường xuyên ,phủ kín áo lồng cho chim khỏi bị cảm lạnh , chim bi cảm lạnh sẽ dấn đến chim bị ho , hen và các bệnh về hô hấp ..tránh để chố có gió lùa vào ban đêm.
chế độ cho ăn hợp lý .với chế độ ăn cám tự làm .với công thức của bác CADN có viết thì mình sin bổ sung thêm một vài thứ giành cho anh em miền bắc như sau.với 1kg bột ta có thể cho thêm 200g ớt khô ,200g cà rốt,50g nghệ vàng loại tươi.6 vỏ trứng gà bóc lớp màng bên trong giã nhỏ sau đó chôn với hỗn hợp cám.,và tăng thêm trứng gà.mồi tươi bây giò ở ngoài bắc rất khó kiếm cho nên ta có thể bổ xung thêm sâu quy 2.3 con mỗi ngày để cho chim ấm hơn .và thức ăn chủ yếu vấn la hoa qua chín được thay đổi luân phiên..viêc tắm cho chim thì lựa ngày ấm ấm ta cho chim tắm và pha thêm một chút nước nóng vừa đủ cho chim khỏi cảm ..
chăm sóc như vậy đá khó nay muốn chim được căng thì không phải chuyện dễ dang gì.chim muốn căng chắc phải qua mùa lạnh chim mới có thể lấy lại được ,không được thời tiết ủng hộ như các bác tong nam nống nắng quanh năm .nhìn chim của các bác ma thèm ở trong đó quá ajh.chim căng lông lá mượt .chim nhanh nhen siêng hót .thi lúc nào cũng được không như ngoài bắc này mang đi ra cội rợt cũng đá khó nói gì đi thi,
trên là một vài kinh nghiêm nhỏ bé còn nhiều thiếu sót mong các bác góp ý thêm cho bài viết của em được đầy đủ .
em chúc các bác manh khẻo hạnh phúc và em chúc chim sẽ vượt qua được mùa đông lanh giá và mau căng lửa.thân chào

cmtegiac

Cám ơn bác tuannokia789 đã chia sẻ. Miền bắc và miền trung không khí lạnh kéo dài nhiều tháng bắt đầu từ tháng 11 trời đã se lạnh đến tầm tháng 3 mới đỡ lạnh và đặc biệt mấy tháng 12,1,2 thì rất lạnh. Vì thế chăm sóc chim thời kì này cho mong chú chim sống khoẻ mạnh là tốt rồi. Công thức cám bác đưa ra rất phù họp với thời tiết ngoài đó. Chúc dàn chim nhà bác luôn khoẻ mạnh để qua mùa lạnh sẽ tranh tài cùng các chú chim khác

trankhanhsd

hic. trc chẳng để ý mùa đông ra làm sao,gió mùa ntn. nhưng từ khi bắt đầu đam mê chim cò e mới nhận ra 1 điều, ng chơi chim rất ghét mùa đông. hi. bây giờ những hôm nghe không khí lạnh về, mua gió, bão là lo lắng. hic. ngày nào cũng xem dự báo thời tiết để có chế độ chăm thích hợp. có nắng là tranh thủ tắm táp,phơi nắng. THÈM CÁI NẮNG MIỀN NAM CHO MẤY E CHIM QUÁ :p

N

namkiet

Guest
Cũng ở Huế thì thời tiết có vẻ hơn miền bắc chút xíu, chim vẫn cho ăn uống tắm nước bình thường xong trùm áo lồng lại thôi. Thời tiết không ưu đãi với ae miền trung và miền bắc thì đành chịu thôi. Theo Tuấn cũng là một ưu điểm là ủ áo lồng cho chim nghỉ đông dồn sức ra giêng chiến đấu. Có một kinh nghiệm nhỏ chia sẻ cùng ae.
Thân

mai kha

mua đồng pha tí nước ấm cho mấy chú ta tắm vẩn ok . đi cội thì mình dợt ít lại khỏang 1 tiêng đổ lại . tránh cho mấy chú ta chịu gió nhiều .

hoantq

Member
Cám ơn bác tuannokia789 đã chia sẻ. Miền bắc và miền trung không khí lạnh kéo dài nhiều tháng bắt đầu từ tháng 11 trời đã se lạnh đến tầm tháng 3 mới đỡ lạnh và đặc biệt mấy tháng 12,1,2 thì rất lạnh. Vì thế chăm sóc chim thời kì này cho mong chú chim sống khoẻ mạnh là tốt rồi. Công thức cám bác đưa ra rất phù họp với thời tiết ngoài đó. Chúc dàn chim nhà bác luôn khoẻ mạnh để qua mùa lạnh sẽ tranh tài cùng các chú chim khác
Bác chưa nghe câu: Rét tháng 3 bà già chết cóng à? Mà là tháng 3 âm lịch nhé.
Ngoài bắc thì thời tiết khắc nghiệt hơn trong nam rồi vì trong nam chỉ có 2 mùa là mưa và nắng thôi còn ngoài bắc thì chả biết đằng nào mà lần.
Theo em thì con vật cũng như người thôi, chiều quá thì sinh hư mà nghiêm khắc quá thì cũng hỏng. Quan trọng là mình phải để ý nết từng em để có chế độ chăm sóc theo thời tiết hợp lý.
Mời các bác 1 lần lên miền núi nhà em xem mấy cụ người Mông nuôi chim nhé. Xem xong có khi lại ngất ra ấy chứ. Chim nuôi hiếm khi dùng áo lồng, cám bã thì bình thường vì người còn chả có mà ăn thì lấy đâu ra cho chim, Lồng thì treo chuồng gà, chuồng trâu hoặc đầu hồi nhà, gió thổi muốn rơi lồng luôn vậy mà chim cò vẫn ổn. Quan trọng là tố chất con chim nó di truyền nên thích ứng thế nào thôi.
Chim bắc thì thời tiết lạnh 8-9 độ vẫn ok, chủ yếu là tối phải cho vào nhà, thức ăn đầy đủ. Chim miền nam ra bắc thì chế độ chăm tốt hơn, nhiều đạm hơn, áo lồng che thường xuyên hơn.
Theo em thì việc tắm táp mình vẫn phải duy trì đều, cách ngày hoặc 2 ngày 1 lần. Thỉnh thoảng nên pha nước ấm muối loãng vì miền núi nhà em người hay ngâm chân bằng nước ấm pha muối để tránh phong thấp mà.
Mùa đông này người còn chả muốn làm ăn gì thì chim cò căng cái nỗi gì.
Chúc các bác tìm được phương pháp hay phù hợp với em chim của mình để chống chọi với cái giá lạnh mùa đông này để khi nắng lên các em chim căng cứng không phụ công chủ chăm sóc trong những ngày giá rét./.

vukienvp

Từ khi mê chim cò rồi thì ghét nhất mùa đông ngoài Bắc, lúc nào cũng phải xem thời tiết ko nhỡ cái thì toi các bác nhỉ?

chaomaodibao

Mình ở Thanh Hóa, thời tiết lúc này thật lạnh lẽo, mưa lại còn gió, mình vẫn cố gắng mang chim đi dợt, nhưng đa số ra chơi nhấp nhẵng lắm. Mong sao mấy hôm nữa trời ấm lên. Nhìn mấy em chim đứng hót trong áo lồng ma thương quá các bác à :(

bamien

Mùa đông đến để thử thách ae miền bắc, chim sẽ được tôi luyện bản lĩnh và sức chịu đựng hoặc ốm ho mà chết. Qua mùa đông mà chim vẫn hót căng thì không có giải thưởng nào có ý nghĩa, thiên nhiên và con người là bạn.

Haihnbd

gửi chào mào vào nam cho mình nuôi hộ cho, không lấy tiền công đâu!

vutran

chủ thớt nói đúng nỗi khổ của a e miền bắc. mấy ngày nay thời tiết lạnh quá,nhớ lại năm trc e cm bắc mh nuôi 3 năm lồng sung lắm chủ quan cho tắm bị cảm lạnh ra đi đột ngột,tiêc thương k diễn tả nổi. bây h nuôi cm huế càng phải cẩn thận hơn,k cho bọn nó tắm 2 tuần nay r,nhìn chim đòi tắm mà cũng k dám cho tắm mùa này nữa :(

tuanlv115

Hà nội lạnh thật . Nhưng nếu ko có cái lạnh thì ko phải Hà nội nữa rồi . Con chim nó cũng dần phải thích nghi thôi , mình chú ý 1 tí , không lên mở hết áo lồng . Treo trong nhà bật đèn , nếu bóng đèn sáng quá ta che bớt lại cho con chim đỡ bị ngoái lộn.

vutran

mh chỉ tủ áo lồng lúc nó đi ngủ thôi,ban ngày treo trong phòng kính mh bỏ hết ra, k biết liệu thế có đc k mấy bác,mh ở HN chỉ có chim huế thôi,mấy e đnag gần xong lông nên mh cũng hơi lo

tuanlv115

mh chỉ tủ áo lồng lúc nó đi ngủ thôi,ban ngày treo trong phòng kính mh bỏ hết ra, k biết liệu thế có đc k mấy bác,mh ở HN chỉ có chim huế thôi,mấy e đnag gần xong lông nên mh cũng hơi lo

Nếu phòng bạn kín gió nhiệt độ ấm áp thì vô tư bạn à.