Nên chơi cm nhỏ con ???

thienoklong2

Tình hình là hôm trước đi chơi lên Kontum, thấy 1 chú CM của 1 ông chơi cánh và ché khá hay. gạ hỏi thử thì ông này đòi 4.5 chai, nhưng nhìn xác em nó bé quá ( lớn hơn gấp rưỡi chim sẻ ) mình thấy củng hơi ngại. bản thân mình chưa từng thấy 1 con CM nào nhỏ mà chơi trường bền cả ( có gì sai AE bỏ qua ). AE diễn đàn đóng góp ý kiến nhé. thank

hieuhp

chim không cứ to hay nhỏ cần nhất là tố chất của nó thôi bác ạ

ducthitran

Chim của mình tưởng củng như chim sẻ nhưng lên giàn vẩn chơi và ché được với các lực sỉ, quan trọng là tố chât con chim bạn ah. Nếu bạn muốn to con thì lựa chọn số 1 là chim Bắc ,hihi

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Con nhỏ thì nết chơi thường lăng xăng, cánh nhiều! Nhưng cũng có vài con rất bền và lực! Ví dụ cụ thể như con Huế vừa đạt giải nhất tại Đà Nẵng mỡ rộng tướng tá nhỏ con nhưng tài năng thì k nhỏ đâu bác à!

thienoklong2

các bác nói thế thì em còn bít nói gi nữa. tâm khoảng 1 tháng nữa đi hàng lên kontum nhất định lụm em này. bao h điệp vụ hoàn toàn em sẻ tải clip và hình em nó lên. thank các bác.

Pleikupho

Chim gia lai và kumtum tương đối giống nhau khá Nhỏ con.hihi. Nhưng Mình lại thích cái dáng Nhỏ nhỏ mà dài dòn, mấy con này hay chơi sàng cầu nhìn nhanh nhẹn lắm, mình ko thích Chim to con cơi đầm tính.hihi

VipClub

Vua Chào Mào
Chim nhỏ con. nói thật nó có độ lí lắc hơn những chim to nhìu . chủ yếu nết chơi và giọng như thế nào . Riêng mình cảm thấy em nó chơi được thì mình bắt còn to hay nhỏ ko quan trọng vấn đề !

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Hay là được rồi thấy tướng tá hợp với dáng nó ok đó chim nhỏ hay to ko quan trọng bạn àh chủ yếu lúc nó solo với nhau cách chơi như thế nào. Với số tiền lớn suy nghĩ kĩ trước khi mua nha :D

longvtkm5

đúng là to nhỏ không quyết định tố chất con chim.nhưng chim to hót sẽ to hơn bạn ah.

dohienmobile

Chào Mào Hà Nội
Theo mình thì con chim to chắc chắn sẽ có lợi hơn chim nhỏ trc tiên là ngoại hình đc đa số anh em ưu tiên rồi.
Còn vấn đề chom to nhỏ đều phụ thuộc vào tố chất tuwgf con mà thôi Nhưng chim to chắc chắn sẽ lợi thế hơn khi đấu giàn to xác hơn uy nghi hơn sẽ chèn đc con thấp cổ bé họng.
Cac bác để ý con chim bắc tuy giọng đấu ngắn nhưng rất ngắn và hay đè đối thủ nhất là giọng chét chim cạnh phải giật mình.

ta.phuoc

Mình lại khoái mấy con nhỏ xác, con nào mà nhỏ xác nhưng lực bền mình khoái lắm. Như con chim của mình bây giờ to hơn con sẻ có tí, gần bằng 1/2 chim Quảng Bình, ông kia thấy chim mình nhỏ cố tình kè sát lồng cho nó đá, con Huế to gần gấp đôi nó bị nó nhổ cho một đống lông cụp mào cả tháng không dám đem ra luôn.

vubaucat

mình có ông anh đi bẩy ở vĩnh lộc dc em chào mào rất nhỏ con,phải nói rất lì.để đâu chơi đó.bửa tối hôm nọ,sơ ý bị chuột cắn 2 móng chân.sáng hôm sau có mấy người trong xom rủ lên cội cấu xéo chơi.lúc đầu để ở ngoài thấy củng chịu đấu.rùi đem vô khán đài A chơi vừa mới để lên bị con kế bên nạt té cầu.dậy mà vẫn chụp lấy cầu gồng người lên đấu tip.những người có mặt ở đó đều vỗ tay khen ngợi.khj về có người gạ gẫm đòi mua .thế là em ấy ra đi với giá 1tr8.

phuc_designer

Vài ý kiến cá nhân của mình như thế này có gì không phải anh em bỏ qua.
- Thứ nhất anh em xác định chơi bóng bộ hay như thế nào, nếu là chơi bóng bộ thì người ta thường chơi những con chim to con (ngoài miền bắc)
- Thứ 2 là chơi đấu giàn (đi thi thố): trong trường hợp này chim to hay chim nhỏ đều được hết chủ yếu là nết chơi của con chim, thể lực tốt, đấu bền bỉ là quá okie rồi
- Thứ 3 là bắt chim theo bộ: Con to phải đi với bộ to, con nhỏ phải đi với bộ nhỏ, dài phải đi với bộ dài (ngũ trường), mà ngắn thì phải đi với bộ ngắn (ngũ đoản) -> Nói nôm na là nhìn con phải liền lạc cân đối về hình thể
* Tuy nhiên có những con chim dị tướng hoặc ẩn tướng (bề ngoài nhìn rất bình thường chẳng có đặc điểm gì đẹp cả) nhưng đấu lại cực hay. Bản thân em đã được nhìn 1 em chào mào mã mái lúc bình thường nhìn chẳng khác gì con chim mái cả, mào thấp dáng đứng nhìn rất cù rù, treo 1 mình ít khi hót, ốp 3-4 con chim và cũng chẳng buồn đấu nhưng lên dàn đông, gặp những con chim gấu thì đấu như 1 cái máy. Nó bơ tất cả các con chim khác, các con khác quát, ché nó cũng mặc kệ. Rất tiếc chú chim này đi thi chưa có duyên với giải

minhtuan211

chim to hay nhỏ thì không ảnh hưởng ji bác ahf,tùy theo vùng và tùy theo tố chất của chim mà thôi,có nhiều vùng chim không to nhưng jong cũng tốt,chỉ biết nói ''rừng nào cọp đó thôi''vùng nào cũng có chim hay,chi có điều...bạn có hữu duyên với e nó hay không thôi.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
mình thích vế này:
Tuy nhiên có những con chim dị tướng hoặc ẩn tướng (bề ngoài nhìn rất bình thường chẳng có đặc điểm gì đẹp cả) nhưng đấu lại cực hay. Bản thân em đã được nhìn 1 em chào mào mã mái lúc bình thường nhìn chẳng khác gì con chim mái cả, mào thấp dáng đứng nhìn rất cù rù, treo 1 mình ít khi hót, ốp 3-4 con chim và cũng chẳng buồn đấu nhưng lên dàn đông, gặp những con chim gấu thì đấu như 1 cái máy. Nó bơ tất cả các con chim khác, các con khác quát, ché nó cũng mặc kệ. Rất tiếc chú chim này đi thi chưa có duyên với giải