Nên hay không nên tắm chim sau khi đi dợt

nguyenhoa142

chào các bác ở diễn đàn
e có một thắc mắc là sau khi mình mang chim đi dợt ở cội chim chơi có lửa,khi về nhà mình có nên cho chim tắm hay là chỉ để phơi nắng để chim giữ được lửa,mong các bác cao thủ tư vấn giúp e mình có nên tăm hay là ko ???????
mong được sư tư vấn sớm nhất
thank

duongchulam

thường thì bạn nên cho chim tắm sau ngày đi dợt sẽ tốt hơn. nhưng có những con chim khi quá căng lửa thì dợt về cho chim tắm ngay để giảm bớt nếu không chim cắng lông bứt cánh đó nha! đó là ngu kiến của riêng em

soncuaro

Chào Mào Danh Dự
Trời nắng đẹp bạn nên cho chim tắm mổi ngày,tắm phơi nắng chim mau vào lửa,cm càng tắm càng sung,khác với chòe

thường thì bạn nên cho chim tắm sau ngày đi dợt sẽ tốt hơn. nhưng có những con chim khi quá căng lửa thì dợt về cho chim tắm ngay để giảm bớt nếu không chim cắng lông bứt cánh đó nha! đó là ngu kiến của riêng em

bác này nói chuẩn,có nhiều em sau khi dợt về lửa hừng hực nếu không tắm em nó cho mát thì em nó sẽ bức xúc và sau đó thì bứt nút he he.
những em nào đang yếu lửa thì dợt về không nên tắm mà nên để sang ngày hôm sau hãy tắm.........

whynot

Thường thì trước ngày đi dợt và ngày đi dợt về không nên tắm cho chim,sau ngày đi dợt thì mới nên cho tắm bác thớt à.Còn chim căng đến nỗi nhổ lông và cắn chân thì thường là chim đá thôi.
Thân!

nguyenhoa142

minh phơi nắng e nó xong rui chùm áo lòng lại có ảnh hưởng đến lửa cua chim ko các bác ơi

yeuchimhue

tắm thì bạn chọn 1 giờ nhất định để tắm hằng ngày , như buổi trưa chẳng hạn, tắm thì chim sạch sẻ chứ có gì mà giữ với mất lửa ạ

Thế

sau khi đi dợt về bạn nên cho chim tắm, có kích thì phải có xả lửa, cũng còn tùy vào nết mỗi con chim. theo mình thì nên tắm. nhưng trước khi cho chim tắm thì nên treo chỗ mát khoảng 15 phút, rồi cho tắm, tắm xong khoảng 20p sau cho phơi nắng chừng 45 phút rồi trùm áo đem cất, đem ngoài nắng vào đừng trùm liền vì chim dễ sốc nhiệt khi nhiệt độ giảm đột ngột, đồng tử mắt đang giãn vì phơi nắng dưới ánh sáng cao. tốt nhất nên đem vào nửa mát, nửa nắng khoảng 5 phút rồi trùm áo. thân.