Nên Lột vảy Chim hay không

Như trên mình có 1 con chào mào 4 mùa lồng rồi. vảy nó lên rất nhiều. Ae vào xem có nên lột vảy em nó ra hay không ? Và nếu lột thì nên lột vào thời gian nào là tốt nhất. Thân

anhkhoa2158

Trung Mang Cẩm Lệ

Như trên mình có 1 con chào mào 4 mùa lồng rồi. vảy nó lên rất nhiều. Ae vào xem có nên lột vảy em nó ra hay không ? Và nếu lột thì nên lột vào thời gian nào là tốt nhất. Thân

Cái này tùy theo cảm nhận và suy nghĩ của mỗi người bạn ơi.
Nếu như mình thì mình sẽ căn cứ vào yếu tố: "CHIM CÓ NHẢY NHÓT BÌNH THƯỜNG KHÔNG?"
Nếu chim nhảy nhót bình thường thì mình sẽ không lột. Vì khi lột bốt sẽ mang lại nhiều rủi ro. Nếu lột tốt thì không nói làm gì nhưng nếu như vô tình bạn chạm vào phần non của sụn chân thì coi như bạn làm hỏng chân chim, khi đó máu sẽ chảy và chim coi như bị chấn thương, rất khó hồi phục như trước.
Còn nếu chim bạn gặp khó khăn trong vấn đề di chuyển thì bạn nên xem xét có phải do bốt chân gây trở ngại hay không hay là do phần móng chân, nếu chim vẫn di chuyển bình thường thì không sao cả. Cách lột bốt tốt nhất mà mình làm đó là cho chim ăn uống đủ chất, tắm nước thường xuyên và tắm nắng nữa. Chim tắm nước thì lớp bốt sẽ mềm ra và khi phơi nắng và di chuyển thì lớp bốt sẽ tự bung ra khi chú chim cạy những viền xung quanh bốt.
Còn nếu bạn vẫn muốn tự tay bung bốt cho chim thì bạn nên ngâm nước chân chim thật lâu để bốt mềm ra, thường thì 10ph-20ph khi đó bạn bắt chim và cạy viền sau chân chim trước rồi từ từ bung bốt phía trước chân. bốt chim giống như chữ C bạn nên khưi 2 đầu trước rồi từ từ lột dần. (giống như bạn lột vảy vết sẹo của bạn vậy ) . Lưu ý bạn chỉ nên lột 1 vảy, không nên lột vảy thứ 2, cái gì cũng nên để vết lột này lành lặn đã rồi hãy tiếp tục. Cách tự lột bốt này mình chỉ tham khảo anh em thường làm và rút kinh nghiệm, chưa bao giờ dám thử nên bạn cần suy nghĩ.
Thân!

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
Nếu vẩy ko ảnh hưởng đến sự vận động của chim thì mình nghĩ ko nên lột bởi vì lột vẩy cũng có nhiều sự nguy hiểm đến chân chim. Nhìn bộ vẩy chim cũng oách đấy chứ :D

Chéc

Nếu vẩy ko ảnh hưởng đến sự vận động của chim thì mình nghĩ ko nên lột bởi vì lột vẩy cũng có nhiều sự nguy hiểm đến chân chim. Nhìn bộ vẩy chim cũng oách đấy chứ :D
thường thì đến thời điểm nó tự rụng từng lớp. lột vảy cũng y như mình cắt móng tay thôi, ko sao cả

dinhthotb

Chào Mào Thái Bình
Cách an toàn là bạn bắt chim ra xoa một lớp nước chanh lên chân chim và thả chim vao chuồng, nước chanh rẽ làm mềm lớp vảy ra và chú chim sẽ làm công việc tự móc lớp vỏ thay mình, an toàn cho chim và không làm hoảng chim

vấn đề này mình đã suy nghĩ rất nhiều. Thôi phải đợi em nó thay lông xong rồi quan sát xem tình hình rồi tính tiếp

kienpt

Bác nào đã có kinh nghiệm cho anh em xin cái "cờ nhíp" về dzụ lột vảy, bóc bốp, làm nail cho cm đi.
Tks!

Chéc

vấn đề này mình đã suy nghĩ rất nhiều. Thôi phải đợi em nó thay lông xong rồi quan sát xem tình hình rồi tính tiếp
đầu tiên bạn nên tắm cho nó, sau đó phun tiếp nước cho ướt hết lông. Bắt chim cho vào túi đựng bổi, xong xuôi ngâm chân chim vào bắt nước ấm (đã vắt 1 trái chanh vào), tầm 5 phút thì lột, dùng kìm bấm móng tay lột từ từ là ok. lột xong chim sẽ ngứa ống chân và đứng rĩa miết, sau 1 đến 2 ngày sẽ ổn.

dammeboi

Nếu e nó nhảy có vẻ k ổn,hay co co chân thì nên lột,chim co mùa rùi thì k sợ mất lửa.Lột cẩn thận nhé bạn k đi toi con chim yêu thì xong phim đấy
Thân

Trước tiên xin cảm ơn mọi người đã tận tình giúp đở. Sau là mình đã lột được vảy của em nó. em nó có 2 lớp vảy mình có tìm hiểu các tài liệu và chỉ lột được một lớp và lớp kia thì đễ từ từ rồi lột. AE nghỉ sao về lột 1 lớp