Nỗi lo mua cúm gia cầm !!!!

chaugiathuan1

Thân chào toàn thể ae nghệ nhân!:(
Gần đây báo đài thường xuyên loan tin về dịch cúm gia cầm, nào là H5N1, H1N1 rùi H7N9..... Gia cầm của bà con nông dân thì đang bị tiêu hủy từng đàn..... Bổng nhiên e lại nghĩ đến những chú chim thân yêu của mình, rùi nhớ lại vài năm trước khi mà lần đầu tiên dịch cúm H5N1 hoành hành, các cơ quan chức năng đã cưỡng chế, nào là bắt thả rùi tiêu hủy biết bao nhiu la chim cảnh, gà cảnh của các nghệ nhân. Giờ nghỉ tới e thấy lo lắm ạ, hình như trong vài năm trở lại đây, thì lần này là lần dịch bùng phát nhanh và mạnh mẽ nhất. Mấy hôm nay PaPa e cứ xem tin tức xong lại lăm le đàn chim của em ( e đang sống ở tp HCM ):(
Không biết là các anh em nghệ nhân có cách j để đối phó với cúm gia cầm và với cơ quan chức năng ko ạ. Nếu có thì xin share cho mọi người biết với ạ....

hoadainhan

ở TP thì lo gì bạn, bỏ chim vào nhà tắn hoặc tầng thượng ấy, ko giám khám nhà đâu, đường cùng thì phóng sinh hết dịch lại chơi, mà chủng cúm này chỉ lây ở gia cầm thôi

gaututi

cho hết vào nhà tắm, tránh cho tiếp xúc với gia cầm, khử trùng, quét dọn nhà cửa sạch sẽ là ok

vuphat

Cho em nó uống nước tỏi tươi đi các bác . còn chuyện có thi tich thu không thì hên xui bác a!

xuantan579

gửi về quê cho người nhà nuôi dùm, hết dịch mang về nuôi lại khỏi sợ tịch thu.

doan nguyen

e cũng sốt hết cả ruột như các bác, có mấy e chim mà nhà gần đài phát thanh ngày nào cũng nói lại lo thêm, trước giờ chỗ e chưa bị lần nào hy vọng lần này cũng thế

tingialai

Thân chào toàn thể ae nghệ nhân!:(
Gần đây báo đài thường xuyên loan tin về dịch cúm gia cầm, nào là H5N1, H1N1 rùi H7N9..... Gia cầm của bà con nông dân thì đang bị tiêu hủy từng đàn..... Bổng nhiên e lại nghĩ đến những chú chim thân yêu của mình, rùi nhớ lại vài năm trước khi mà lần đầu tiên dịch cúm H5N1 hoành hành, các cơ quan chức năng đã cưỡng chế, nào là bắt thả rùi tiêu hủy biết bao nhiu la chim cảnh, gà cảnh của các nghệ nhân. Giờ nghỉ tới e thấy lo lắm ạ, hình như trong vài năm trở lại đây, thì lần này là lần dịch bùng phát nhanh và mạnh mẽ nhất. Mấy hôm nay PaPa e cứ xem tin tức xong lại lăm le đàn chim của em ( e đang sống ở tp HCM ):(
Không biết là các anh em nghệ nhân có cách j để đối phó với cúm gia cầm và với cơ quan chức năng ko ạ. Nếu có thì xin share cho mọi người biết với ạ....
Em ra tiệm thuốc tây mua Dầu tỏi Tuệ linh hiệu GARLIC OI loại viên nước mõi ngày cho uống 1 viên phòng bệnh lây cúm rất ok anh đã áp dụng ở GIA LAI rồi THÂN CHÀO

chaugiathuan1

Em ra tiệm thuốc tây mua Dầu tỏi Tuệ linh hiệu GARLIC OI loại viên nước mõi ngày cho uống 1 viên phòng bệnh lây cúm rất ok anh đã áp dụng ở GIA LAI rồi THÂN CHÀO
thanks a, cái vấn đề phòng bệnh thì mình có thể, nhưng vấn đề chính quyền :( người ta đâu cần biết chim mình có bệnh hay ko.... hồi đó e có nghe cái vụ mua giấy kiểm dịch j đó, nhưng lúc đó e chưa chơi chim nên ko biết. Ai biết thì xin phổ biến cho ae đi ah

vô danh

Vụ này cũng đáng lo đây nhưng mình toàn chim cùi khò nên không lo còn các bác co chim mơ mận hay chim dữ thì .......