ngày nào cũng tập lực cho chào mào có tốt không

kuviet2222

như đề. em muốn hỏi là ngày nào cũng tập lực có tốt ko ạ. em hay thả vào từ 8h sáng tới 3h chiều.

chaomao_monglan

Tập vừa vừa thôi nếu như anh ngày nào
Cũng vậy thì cho 8h sáng phơi nắng đến 10h trưa rồi cho bay lồng lực đến 12h hoặc 1h cho đi tắm rồi trùm cho nó nghỉ ngơi tập nhiều quá cũng k tốt

kuviet2222

Tập vừa vừa thôi nếu như anh ngày nào
Cũng vậy thì cho 8h sáng phơi nắng đến 10h trưa rồi cho bay lồng lực đến 12h hoặc 1h cho đi tắm rồi trùm cho nó nghỉ ngơi tập nhiều quá cũng k tốt
vâng cảm ơn bác. vì em ko có nhiều thời gian.

ncmask86

theo mình thì bạn bỏ vô lồng lực bao lâu không quan trọng: theo 2 trường hợp
nếu bạn để lồng lực ở nơi chim thoải mái thích thì bay ko thích thì thôi-> chim bay mệt tự nghỉ (bản năng)--> tương ứng như tập thể dục hợp lí-->ko ảnh hưởng đến sức khỏe của chim
nếu bạn để ở nơi chim bị ép phải bay (vd nơi người qua lại nhiều)--> có thể chim mệt nhưng vẫn phải bay tiếp-->tương ứng như tập thể dục quá sức--> ảnh hưởng đến sức khỏe

kuviet2222

nếu bạn để lồng lực ở nơi chim thoải mái thích thì bay ko thích thì thôi-> chim bay mệt tự nghỉ (bản năng)--> tương ứng như tập thể dục hợp lí-->ko ảnh hưởng đến sức khỏe của chim
nếu bạn để ở nơi chim bị ép phải bay (vd nơi người qua lại nhiều)--> có thể chim mệt nhưng vẫn phải bay tiếp-->tương ứng như tập thể dục quá sức--> ảnh hưởng đến sức khỏe
cảm ơn bác đã góp ý. em để lồng lực nơi ko quá vắng người cũng ko quá đông người qua lại. nói chung là có khoảng cách hợp lí ko làm chim hoảng.
sáng từ 7-10h có nắng chiếu trực tiếp. nhưng từ 10h trở đi thì có bóng cây che rất mát :)

nguyenminhhoang

theo như a kuviet2222 miêu tả thì không gian quá tuyệt vời. vì ngoài thiên nhiên chim cũng bay nhảy suốt ngày mà vẫn hót hăng đấy thôi. nó sẽ biết khi nào mệt nghĩ ngơi. e nghĩ chim a sẽ tốt thôi. chúc a thành công

baongoc

Lồng lực kích cỡ nhiu là vừa zậy mấy bác. Chim đang zô lửa cho an trứng kiến có được ko zậy ?

khanhnhi

Mình thấy bạn này nói chuẩn nè. Bạn chú ý bổ sung thêm dinh dưỡng cho em nó nhé

dammeboi

Tào lao,chim nguyên lí bản năng đã chiến đấu mới có cơ hội sinh tồn.Tập đều,có giờ giấc thì sức đề kháng sẽ bền bỉ,ít ốm đau,bệnh tật.

Đồng hồ là thước đo thời gian,bạn lấy đó làm nền chim bạn sẽ ắt có về sau

tranthien533

Chế độ nuôi thi giải tháng thì mình ko biết nhưng nuôi cafe dợt giàn cuối tuần thả vào lông lực như bạn nói thì ko sao đâu.
Mình nuôi 2 con ko có thời gian cũng toàn thả lồng lực từ 7h sáng-5h chiều che mát 1/2 nóc lồng cứ thay phiên con 3 5 7 con 2 4 6 chủ nhật thì đem 2con đi dợt cf cũng tạm ok.

shopthuhavd

Chào bạn, mình cũng là dân tín đồ về tập lực nhưng có mấy vấn đề đáng để chúng ta suy ngẫm:
- Mình tập lực từ 6h sáng đến tầm 11 h, ngày nào cũng tập trừ những ngày đi cội => chim có dấu hiệu ể ỏi (mệt) chậm lửa, chim không căng,...
- Không tập lực chăm chế độ bình thường trong vong 1 tuần mình thấy chim chơi căng hơn, độ bền vẫn ok,...
- Mình nói như vậy không phải là không cần tập lực (nhưng có một số anh em không nuôi lực, một số khác lại nuôi lực,...)
(p/s: theo mình thì không cần tập lực ăn uống, tắm nước nắng bình thường chim căng lửa sẻ chơi căng và trụ hạng trên giàn đấu được lâu,...)
Đó là theo ý mình nha :D
Thân chào !

huynguyensg

bác cứ ví con chim là bác đi là bác hiểu ngay thôi, tập thể dục thể thao rất tốt nhưng tập như lao động khổ sai thì chẳng tốt chút nào.
muốn tập thì phải tập từ từ, hôm nay bác chạy 100m, vài bữa nữa chạy lên 150m,....cứ từ từ cho cơ thể nó quen, chứ đang yên lành bắt bác ra chạy 2-30km thì chạy xong chỉ có đem đi cấp cứu:D Ở chim cũng vậy, tập phải nâng từ từ lên và cũng phải có mức độ, nếu tập quá nhiều dễ dẫn đến suy kiệt sức lực, rớt lửa luôn như bác ở trên nên cho nghĩ 1 tuần ăn uống tẩm bổ lại mới căng nhè nhẹ lại là vậy.
Đó là chưa nói đến thức ăn sẽ có thay đổi, vì tập luyện thì thức ăn sẽ khác biệt hơn bình thường, nếu ko đủ thể lực thì ko thể tập luyện đc

CMQNam

Vip Chào mào Quảng Nam
Điều quan trọng là phải theo dõi tình trạng chim như thế nào,

Nói thật với chủ topic, cá nhân mình rút ra kinh nghiệm sau: Nếu muốn chim ôm lông khi mới thay xong lông mới thì thả vào lồng lực, thời gian tùy thích. Còn để con chim có lực đem đi thi hay hơn thì mình thấy không hiệu quả đâu (áp dụng cho tiêu chí chấm tấc độ mỏ là chủ yếu).

duytu

mình nghĩ tùy con chim thôi,nếu là con chim có tính lí lắc,xông xáo thì khi bạn treo ở ngoài nó nhảy củng đủ rồi(db là chim bổi),còn chú chim ít hoạt động trong lồng thì cần phải tập lực hợp lý.

chimcuccu!!

cái này theo mình là do điều kiện bạn nhé nếu để tự nhiên k có gì tác động đến thì bạn để cả ngày cũng được.còn nếu bắt buộc phải bay thì tuần tập khoảng 2-3 buổi và theo giờ là hợp lý.

CMQN

wa hay am hiểu về tâm lý,nuôi chim cần tạo cho chim sự thoải mái vê tinh thần,chim minh hàng ngày điều ở lồng lớn từ 6h-12h.lồng rông tập lực hay ko gian ở điều ok.

huynguyensg

Cách cho chim tự do bay nhảy, nghĩ ngơi lúc mệt như cách thứ nhất không làm cho con chim có sức bền,nội lực như cách thứ hai. Cách thứ nhất chỉ là thả quần cho chim bay nhảy giãn gân giãn cốt, còn cách thứ 2 mới đúng là tập luyện để nâng cao thể lực.
Thả quần cho chim tự do bay nhảy thì bao lâu cũng được vì chim mệt thì tự nghĩ, nhưng cách thứ hai là bắt chim phải bay liên tục trong một khoảng thời gian nào đó thì cần phải canh thời gian, khi chim mới bắt đầu tập thì sẽ ít hơn để chim làm quen và lúc đó cơ thể chim cũng chưa đủ lực để tập nhiều, thời gian sẽ dần dần nâng lên nhưng cũng phải có giới hạn.