như thế nào mới là chim già rừng. nhờ các bác trả lời giúp em

megamind

chào các bác. chả là có lần em ngồi ngoài quán trà đá dợt chim em có một bác bảo với em là chim càng già thì lông ở bụng càng trắng. nhưng một hôm trên diễn đàn có bác lại bảo là chim càng già thì phần lông dưới bụng sẽ càng sẫm màu. Như thế nào mới đúng ah.Em nuôi chưa lâu nên chưa có kinh nghiệm nuôi chim già rừng. vậy chăm sự nhờ các bác trả lời giúp em

chuột nhắt

cái này thì đúng là khó. theo em thì chỉ đánh giá được qua chất giọng của em nó thôi. chứ qua mầu lông thì hơi khó nếu như chim ngoài tự nhiên thì càng khó. còn nếu bạn nghe được giọng em nó hót sẽ phân biệt được ngay. chim gia rừng giọng rất trầm và đanh. con non thì bạn nghe cái là biết không chắc giọng và nghe như kiểu hơi yếu yếu khi hót. còn chim bẫy về nếu là chim già rừng thì cũng khó vì khi bẫy về chim bị yếu cũng khó nhận biết. vai lời kinh nghiệm có gì không phải mong anh em bỏ qua cho.

ledinhnhan01

không có quan điểm chuẩn bạn ạ...tùy vào con nữa...người cũng có người ít tuổi mà mặt già chát,thân thể cao to....có khi người có tuổi thì mặt trẻ trung,thân người vừa vừa......bởi vậy chim cũng thế...bác phải phân biệt =
1. chất giọng...chim già giọng thường ganh, gắt gỏng, luyến hơn...( cũng có nhiều trường hợp con tơ được kèm giọng tốt cũng có giọng vậy )
2. ánh mắt, cách chơi....con tơ thường chơi xông xáo hơn con già.....
3. con già rừng có thuần mấy đi chăng nữa thì vẫn sợ người , nhất là người lạ ( không tính chủ chim )...còn con tơ thường thuần đều....với ai cũng được

xuanhuy008

bạn vào đây đọc nè! trước khi lập topic bạn nên tham khảo những bài viết trước đó đã!
http://www.chaomao.org/threads/2342-Chia-sẻ-it-kinh-nghiệm-cá-nhân-về-cách-chọn-chim-già-rừng

nhân tiện mình chia sẻ với bạn chút về vấn đề lông bụng trắng hay tối màu luôn. cái đó hoàn toàn không ảnh hưởng đến chim già rừng hay non mùa. con nào lông bụng trắng thì bạn nuôi 10 năm hay hơn nữa nó vẫn trắng và ngược lại con nào lông bụng đã tối màu thì bạn làm gì nó cũng không trắng lên được dù cho non mùa hay chim già (trừ khi bạn mang nhuộm em nó.keke)!