Nhờ ACE giúp gấp: chào mào bị sưng khớp gối

• Người khởi tạo hre
  • Ngày bắt đầu

hre

Chào ACE trong gia đình ORG
Chả là cũng có ké vào topic của một bạn khác trong diễn đàn nhưng chưa được ace trả lời. Vì sốt ruột và lo cho em ấy nên tôi lập thêm Topic này mong mọi người giúp cho.
Em chào mào này tôi thấy có tố chất nên mới bắt ở lồng tập trung về.
Em nó 1 chân bị sưng ở khớp gối rất to (khoảng 0,5cm), đưa ra ánh sáng thấy chỗ sưng màu hơi trong. Chân này em nó vẫn bám được, nhưng thường co lên và khi bám cũng bị choãi ra. Chân còn lại tôi thấy cũng hơi yếu.
Mong mọi người chỉ cho cách để điều trị cho em nó. Cứ thấy em nó vậy tôi thương quá.
Cảm ơn tất cả!!!

bamien

Có thể do quá trình vận chuyển chim sưng khớp gối vì không có cầu đậu, bạn để chim tĩnh cho em nghỉ ngơi. Nếu 1-2 tuần mà không thấy đỡ bạn nên bắt ra kiểm tra chỗ sưng, nếu có dịch thì có thể chích bằng mũi kim đã hơ qua lửa. Còn một phương án khác là cho em nó vào aviary chăm sóc tốt nó sẽ tự khỏi.

hre

Cảm ơn bác bamien
Nhưng em này bị chủ tiệm cho vào lồng tập trung do xấu quá "lông tơi tả + chân sưng và yếu" nên mình nghĩ không phải do vận chuyển.
Mình chưa rõ nguyên nhân và chỉ phỏng đoán là trong quá trình nuôi nó bị vậy thôi. Chỗ bị sưng rất to và nhìn thấy màu trong -> khả năng có dịch.
Nếu mình chích dịch xong có cần bôi gì không? Chế độ dinh dưỡng cho em nó thế nào?..???
Mong mọi người tiếp tục góp ý để cùng vực lại em nó.

bamien

Cho ăn nhiều hoa quả, sáng táo chiều chuối..., cho uống thêm B1 khoảng 5-10 ngày là dừng nửa tháng sau lại cho uống. Nếu chích dịch thì bôi thuốc mỡ tetaxilin cho lành.

hre

Bác bamien và mọi người cho mình hỏi thêm:
Liều lượng B1 như thế nào? hiện em nó lông đang rất xấu có nên ép thay lông luôn không, hay nên như thế nào?
Thực sự còn rất thiếu kinh nghiệm nên mong mọi người có thể giúp cho mình một cách toàn diện nhất cả về cách thức, liều lượng lẫn thời gian.
Cảm ơn tất cả!!!

Sửa lần cuối:

nhanddb

Chả là cũng có ké vào topic của một bạn khác trong diễn đàn nhưng chưa được ace trả lời. Vì sốt ruột và lo cho em ấy nên tôi lập thêm Topic này mong mọi người giúp cho.
Em nó 1 chân bị sưng ở khớp gối rất to (khoảng 0,5cm), đưa ra ánh sáng thấy chỗ sưng màu hơi trong. Chân này em nó vẫn bám được, nhưng thường co lên và khi bám cũng bị choãi ra. Chân còn lại tôi thấy cũng hơi yếu.
Mong mọi người chỉ cho cách để điều trị cho em nó. Cứ thấy em nó vậy tôi thương quá.
Cảm ơn tất cả!!!

Em bổi của mình mới bắt về thí nghiệm ép lồng quá nhỏ cũng bị như vậy, nay hết rồi.
Bác nhốt sang lồng rộng tí xíu, tủ áo lồng cho em nó nghĩ ngơi, trái cây mồi tươi đều vào tầm 5-6 tuần tự hết.

Nhớ tránh di chuyển nhiều làm em nó chao lung tung sẽ bị nặng thêm

kingbirds_QN

Cảm ơn tất cả!!!

Chào bạn!!Con chim cũng như con người thôi bạn ah, bạn đau chỗ nào thì chữa trị chỗ ấy.Trước tiên bạn phải xác định rõ nguyên nhân vì sao e nó bị sưng chân( theo mình nghĩ nhốt trong lồng tập trung nên quá trình va chạm, nhảy nhót nên bị) cái này cũng như ta đá bóng va chạm hay té ngã chưa đến nỗi gãy xương .Cách điều trị tốt nhất là bôi dầu,bó thuốc kèm theo uống thuốc vài ngày sẽ khỏi thôi( nếu ở người) còn ở chim rất khó để băng bó hay bôi thuốc thì ta sẽ cho chim uống thuốc cũng được.
Ra tiệm thuốc tây mua vài viên kháng sinh lincomycin( rất nhiều loại),thuốc chống viêm sưng alpha choay, nếu thấy chim đau nhứt quá thì mua thêm vài viên Paracetamol uống kèm( liều lượng thì đổ ít kháng sinh+ bẻ 1/3 alpha+ bẻ ít para trộn đều tí đường mật ong cho chim uống ngay3 lần là được) bạn cứ duy trì cho uống khoảng 1 tuần là sẽ thấy đỡ nhiều cộng thêm cho chim tĩnh dưỡng tránh va chạm, tung nhảy.ak nhớ bắt chim ra cho uống từ từ nhé vì thuốc kháng sinh hơi đắng nên chim hay lắc đầu rất khó uống.

Ps: K nên chich hay mổ xẻ gì bạn nhé vì chim bị sưng khớp chân chứ k phải bị ké thấy xưng bọng lên nhưng k có mủ đâu.Và k cho uống b1 vì b1 k có tác dụng chữa trị sưng chân nhé.cần gì nữa có thể pm mình vì mình cũng từng chữa trị nhiều e thế này rồi.có chú chim cưng mình bắt cho uống thuốc 1 thag mới khỏi đấy.thân!!

hre

Cảm ơn mọi người, chiều nay tôi sẽ bắt em ấy ra kiểm tra lại thật kỹ và áp dụng theo phương pháp hợp lý nhất với em nó dựa trên những chia sẻ trên.

hre

@ bác kingbirds_QN: nếu cho uống mà cứ phải bắt ra vậy mình sợ em nó sẽ hoảng, nhất là ngày 3 lần mà cũng mất rất nhiều ngày. Nếu mình pha nước cho uống trong ngày liệu có được không? và chim đang rất yếu, liệu cho uống thêm B1 để bổ sung thêm chất cho em nó có được không?

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
@ bác kingbirds_QN: nếu cho uống mà cứ phải bắt ra vậy mình sợ em nó sẽ hoảng, nhất là ngày 3 lần mà cũng mất rất nhiều ngày. Nếu mình pha nước cho uống trong ngày liệu có được không? và chim đang rất yếu, liệu cho uống thêm B1 để bổ sung thêm chất cho em nó có được không?
Cho dù uống thuốc gì đi chăng thì bạn vẫn phải pha với nước cho chim uống. Lúc con chim bị đau là đường thở của nó bị hẹp lại do vậy một số người bắt chim ra cho uống thuốc thì dễ bị ngạt thở và dẫn đến chết.
Tốt nhất vẫn phải pha nước thôi bạn ah, mà phải trường kỳ chứ không ngày một ngày hai được đâu.

Thân ái!

kingbirds_QN

Cho dù uống thuốc gì đi chăng thì bạn vẫn phải pha với nước cho chim uống. Lúc con chim bị đau là đường thở của nó bị hẹp lại do vậy một số người bắt chim ra cho uống thuốc thì dễ bị ngạt thở và dẫn đến chết.
Tốt nhất vẫn phải pha nước thôi bạn ah, mà phải trường kỳ chứ không ngày một ngày hai được đâu.

Thân ái!

Pha nước cho chim uống thì sẽ k làm chim hoảng nhưng có nhược điểm là khi pha thì thuốc sẽ tan đều còn để khoảng vài phút thì thuốc sẽ lắng xuống đáy li hết và chim chỉ uống được nước,lượng thuốc cho chim uống k đạt đủ lượng theo yêu cầu.Nếu bổi nhát quá thì có thể cắt ngắn cánh bớt cho chim đỡ hoảng dù sao bổi cũng phải thay lông xong mới chơi được mà( cắt nghệ thuật thì 2-3 cánh ngoài cùng để lại trông như bình thường ,nhớ cắt k phải nhổ nha bạn).
Nếu bắt cho uống thì cẩn thận kẻo thuốc vào mũi chim như anh tuangiadtu nói thì sẽ bị sặc chết, mình thì chưa bị bao giờ dù cho uống rất nhiều chủ yếu là phải cẩn thận.
Còn cách khả quan nhất đó là để tự e nó bớt " chó liền da gà liền xương" mà bạn nhưng cái này hơi lâu và nguy cơ "die" là rất cao.

hre

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ
Chiều nay mình kiểm tra lại thấy chân em nó sưng mà có nước mọng ở phía trong nên đã bắt rửa qua nước muối và chích (khiếp nước dịch ra nhiều lắm)
Sau đấy mình bôi thuốc mỡ tra mắt và cho em nó uống B1 (không dám bắt cho uống vì sợ làm em nó sặc, nên đành cho 1 viên pha với ít nước cho em nó tự uống)
Chắc để mai xem lại em nó có đỡ hơn nhiều không, nếu cần sẽ cho uống thêm kháng sinh như bác tuangiadtu chỉ
Hy vọng em nó sẽ nhanh bình phục

kingbirds_QN

Thân ái!

Con chim bị đau thì liên quan gì đến đường thở mà hẹp lại a.??Con chim hay con ng khi bị đau thì cơ thể mệt mỏi đau nhức,k muốn ăn uống, hoạt động thôi.Uống thuốc thì nó theo đường thực quản rồi xuống dạ dày ảnh hưởng gì đến đường thở( khí quản) mà ngạt thở chết chỉ trường hợp k cẩn thận nên thuốc vào mũi mà sặc thôi.

kingbirds_QN

Cảm ơn các bác đã giúp đỡ
Chiều nay mình kiểm tra lại thấy chân em nó sưng mà có nước mọng ở phía trong nên đã bắt rửa qua nước muối và chích (khiếp nước dịch ra nhiều lắm)
Sau đấy mình bôi thuốc mỡ tra mắt và cho em nó uống B1 (không dám bắt cho uống vì sợ làm em nó sặc, nên đành cho 1 viên pha với ít nước cho em nó tự uống)
Chắc để mai xem lại em nó có đỡ hơn nhiều không, nếu cần sẽ cho uống thêm kháng sinh như bác tuangiadtu chỉ
Hy vọng em nó sẽ nhanh bình phục
Ok.Vậy chim bạn chỉ bị sưng bọng mũ thui k như bị sưng khớp, căng cơ như mình nói.Chúc e nó mau bớt bệnh.

hre

Hóa ra em nó chỉ bị sưng bọng mũ à, cái bệnh này nó có nặng không hả bác kingbirds_QN, có cách nào đặc trị không vậy bác.
Nhân đây cho mình hỏi, lông nó đang rất xấu, sau khi đỡ đau chân có nên ép thay lông không? Hiện ngoài Bắc đang rất lạnh, có cách gì tăng cường sức cho em nó không vì hiện mình thấy em nó có vẻ yếu.!!!

kingbirds_QN

K sao bạn ah.bị bọng mũ thì đỡ hơn sưng khớp nhiều.quan trọng là khi bạn chích thì phải vệ sinh và sát trùng sạch sẽ k để nhiễm trùng là được.có thể cho uống thuốc alpha và kháng sinh để chống viêm, sưng thì sẽ mau lành hơn.
Còn con chim yếu quá thì k nên cho rớt lông bạn ah.Nếu rớt được mùa lông sau chim cũng rất yếu chơi k bền đâu.Quan trọng nhất bây giờ là chữa cho e nó khỏi bệnh và bồi bổ chờ đến ngày thay lông thôi."dục tốc bất đạt bạn ah".Bạn pha nước cam với mật ong cho e nó uống cũng giúp tăng cường sức khỏe và chống được tí lạnh đó bạn.thân

kingbirds_QN

Hóa ra em nó chỉ bị sưng bọng mũ à, cái bệnh này nó có nặng không hả bác kingbirds_QN, có cách nào đặc trị không vậy bác.
Nhân đây cho mình hỏi, lông nó đang rất xấu, sau khi đỡ đau chân có nên ép thay lông không? Hiện ngoài Bắc đang rất lạnh, có cách gì tăng cường sức cho em nó không vì hiện mình thấy em nó có vẻ yếu.!!!

Ak ra tiệm thuốc tây mua chai cồn iot( povidin) về mà bôi cho e nó, bôi vaselin k có tác dụng gì, vaselin chỉ làm mềm da, chữa bỏng, thôi, k có td sát trùng và làm khô vết thương.

hre

Cảm ơn bác kingbirds_QN nhiều nhé, bác đúng là rất kinh nghiệm về bệnh của chim. Đành chờ em nó thay lông mùa sau vậy, hôm nay cho em nó ăn cam rồi (nhưng cái món này khiếp quá, ỉa ra toàn nước, bắn dính hết cả cầu dưới). Ngày mai sẽ cho em nó uống thêm kháng sinh và bôi cồn iot như bác chỉ.

kingbirds_QN

Cảm ơn bác kingbirds_QN nhiều nhé, bác đúng là rất kinh nghiệm về bệnh của chim. Đành chờ em nó thay lông mùa sau vậy, hôm nay cho em nó ăn cam rồi (nhưng cái món này khiếp quá, ỉa ra toàn nước, bắn dính hết cả cầu dưới). Ngày mai sẽ cho em nó uống thêm kháng sinh và bôi cồn iot như bác chỉ.

Ok bạn.Vài kinh nghiệm mình học lỏm được thôi mà và cũng chỉ theo cách mình thôi.Hầu hết kháng sinh viên điều đắng bạn ah chim rất khó uống, có cho uống thì mua ks gói của e bé đó k đắng dễ uống hơn.Nuôi e nó mà khỏi bệnh và thành tài thì bạn sẽ thấy cái thú vị trong sự đam mê, rất khó tả.hehe

cmquynhon

Bạn cho tắm nước muối hàng ngày, sau đó phơi nắng nhiều tí. Khoảng tuầu sau chân nó sẽ giảm. Mình cũng có một con như thế, hai chân rất nặng, nhưng 2 tuần sau hết. Chúc thành công!