Nhờ ace tư vấn giúp! cm không đấu.

khanhngat

tình hình là em có một em cm nuôi từ má trắng nên, đã được một năm rưỡi rồi. chim ở nhà thì hót tốt. đi làm mồi thì không sợ con nào dù chim trời dữ đến mấy, hót đấu cả buổi với chim trời được. chim trời đã về đấu thì không con nào thoát được nhưng không hiểu sao em cho kê đấu với chim khác thì chỉ chơi một lúc là thôi, lúc thì đòi đánh, lúc thì đúng rỉa lông. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi con cm của em như thế là sao? có khắc phục được không? đây là con cm đầu tay của em, em cũng mới chơi cm được hơn một năm thôi.

khanhngat

thêm một chi tiết là ở nhà nó nhấm nhẳng suốt ngày, chùm áo lồng cho vào trong nhà cũng vẫn hót! em mới chơi nên chưa có kinh nghiệm nhờ các bác chỉ giúp!

chimhue

tình hình là em có một em cm nuôi từ má trắng nên, đã được một năm rưỡi rồi. chim ở nhà thì hót tốt. đi làm mồi thì không sợ con nào dù chim trời dữ đến mấy, hót đấu cả buổi với chim trời được. chim trời đã về đấu thì không con nào thoát được nhưng không hiểu sao em cho kê đấu với chim khác thì chỉ chơi một lúc là thôi, lúc thì đòi đánh, lúc thì đúng rỉa lông. Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi con cm của em như thế là sao? có khắc phục được không? đây là con cm đầu tay của em, em cũng mới chơi cm được hơn một năm thôi.
tình trạng này gọi là ngợp chim ( chưa quen với cảnh nhiều chim ) mang đi giàn nhiều từ từ em nó sẽ quen thôi chúc bác thành công

khanhngat

vâng cám ơn bác! chỗ em ở quê, phong trào chim cò ít nên chỉ thỉnh thoảng mang chim tới nhà thàng bạn kê thôi. mỗi hôm đem đi chơi với chim bảng của một anh trên tỉnh thì chơi được 15p rồi con kia múa mấy cái thì con của em rỉa lông. hôm vừa rồi mang đi kê với mấy con trên huyện thì chim em không đấu mà đứng rỉa lông. em rất quý nó nhưng không biết sau nó có chơi được không nữa.hix

toprui

chim tạm thời mất tính đấu rồi bạn, chỉ có tính rừng thôi.

caube1002

xin thưa với bác rằng chim mồi nó khác với chim đấu nhé bác, chim mồi khi kè chim chỉ đấu 1 lúc thôi bạn à, còn bạn muốn nó đấu thì bạn phải thường xuyện đi dợt. ban đầu nên trùm áo lồng và để chim ở xa khoang 8-10m, sau này nghe xem em nó đấu với con nào thì rút ngắn dần khoảng cách, và khi em nó đã chịu đấu nhiều thì bạn mở dần áo lồng ra.

Theo kinh nghiệm của mình thì đó là bình thường, vì là má trắng lên mà mới 1.5 năm tức là nó còn non lắm, chưa đấu tốt và bền được, khi thua nước đấu hoặc tiếng bộng của con già mùa nó sẽ muốn đá ( thua nước đấu) Còn nó đứng rỉa lông thì bạn nên lấy ra ngay ko cho đấu nữa vì như thế nhiều lần bạn sẽ làm hỏng nết chơi của nó đấy. Vài lời chia sẻ

Pleikupho

tiện đây ae cho em hỏi luôn là có nên cho em nó đi làm mồi nữa không?
nếu bạn thích cứ manhg đi mồi ko liên quan gì cả. và thường xuyên mang đi đấu sẽ tăng thêm tính hấu đá hơn, bạn nên cho đấu với những con lạ. và cho đấu tầm 5p - 10p thấy chim đang đấu ngon thì dứt ra. chim sẽ thấy ức và sung hơn, càng ngày thì cho đấu càng lâu. thấy chim có dấu hiệu yếu thế thì tách ra ngay ko để nó sợ. theo mình biết là vậy còn các cao thủ khác ntn mình ko biết nữa. mình cũng là gà thôi