Nhờ ae giúp ( cắt móng cho chim bị chảy máu )

babohung

Vừa rồi con chim của mình móng dài quá . nhảy cứ bị vướng vào nan lồng . mình bắt ra cắt móng cho nó, do không biết nên cắt vào hơi sâu . bị chảy máu nhiều . nhờ ae chỉ giùm nên bôi thuốc gì cho nó ?. và cái móng đó co ra lại được không . mong ae giúp đỡ giùm

Tâm Nano

Đại Sứ Chào Mào
Móng thì vẫn sẽ ra lại bình thường bạn ơi, trừ trường hợp cắt luôn nguyên móng.;)
Tạm thời bạn nên ủ áo lồng cho em nó bớt nhảy, tốt hơn nên đưa vào lồng vuông 1 cầu cho chim đứng yên một chổ. Sau vài ngày vết thương sẽ lành bớt chảy máu, từ từ móng sẽ ra lại thôi. Không cần phải uống hay sức thuốc gì cả.
Thân chào, tinatino.

babohung

Móng thì vẫn sẽ ra lại bình thường bạn ơi, trừ trường hợp cắt luôn nguyên móng.;)
Tạm thời bạn nên ủ áo lồng cho em nó bớt nhảy, tốt hơn nên đưa vào lồng vuông 1 cầu cho chim đứng yên một chổ. Sau vài ngày vết thương sẽ lành bớt chảy máu, từ từ móng sẽ ra lại thôi. Không cần phải uống hay sức thuốc gì cả.
Thân chào, tinatino.
Cảm ơn tinatino nhiều lắm vậy là mình đỡ lo rồi . rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình chỉ giúp

shopthuhavd

Thân chào, tinatino.

Theo Pác tinatino là chuẩn không cần bàn. Nhưng mình thêm 1 ý lần sau cắt mòng Pác cứ cắt 1/3 móng tính từ đấu móng nhọn nhé :D, bảo đảm là không bao giờ chảy máu,...
Thân chào !

2ndFACE

Sao không lắp cầu mài móng cho nó, đỡ phải cắt... chứ mình kỵ động vào con chim lắm.

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
Rất may chim nhà e con nào móng cũng ngắn. thuộc kiểu móng mèo, nên chưa bao h fai đụng dao kéo với tụi nó.. chúc chim bác chủ mau bình phục

trthtrung

Lần sao bạn không cần phải cắt, bạn dán bên dưới cầu một miếng giấy nhám mịn, móng chân sẽ bị mài mòn từ từ mà không ảnh hưởng gì đến chim.

noucamp98960

Sao không lắp cầu mài móng cho nó, đỡ phải cắt... chứ mình kỵ động vào con chim lắm.
Có cầu mài móng hả bạn? Mình có thể mua ở đâu? Mình cũng vừa cắt móng cho 1 em cm ở nhà mà thấy ko khả thi lắm, cho nó vào lồng tắm mà bắt mãi mới dc làm em nó nhảy loạn xạ, thấy xót qu1a, có khi Hư luôn con chim hoặc sinh tật ngoái ngửa, nếu có cầu mài thì tốt qu1a. Nếu ae nào có cách làm cho móng chim ko mọc dài ra thì chia sẻ ae nhé( để ko fai bắt chim ra cắt móng). Thân.

babohung

Theo Pác tinatino là chuẩn không cần bàn. Nhưng mình thêm 1 ý lần sau cắt mòng Pác cứ cắt 1/3 móng tính từ đấu móng nhọn nhé :D, bảo đảm là không bao giờ chảy máu,...
Thân chào !
Cảm ơn tất cả các chia sẻ và hướng dẫn của ae trên diễn đàn . chúc ae luôn vui khoẻ

mecm

cầu mài móng thì tốt quá rồi,nhưng có mấy e móng bị cong cong quẹo quẹo mình phải làm neo bác ơi

Ngan_Nam_Doi

trước khi cắt móng thì đưa ngón chân có móng lên trời cho ánh sáng chiếu vào.. phàn móng đậm là có thịt phần nhạt là móng thừa>>> cứ thế mà cắt là chuẩn bạn nhé :p