Nhờ Anh Em giúp đỡ chào mào nhà em cái ... !

MrCo1982

Tình hình là đợt chuyển mùa vừa rồi em chào mào của mình xuất hiện triệu chứng khec khẹc khẹc liên tục, liệu đó có phải triệu chứng của bệnh Ho ko ? mình có quay clip triệu chứng của em nó nhờ các cao thủ giúp mình có cách chữa hữu hiệu nhất... hiện tại mình đang sử dụng liều thuốc : nhở 5 giọt mật ong ngâm quất vào 1/4 cóng nước ( Loại cóng lồng Thái ấy ) mà dường như ko thấy giảm...

sinzum

heheheh, con chim của a cũng chưa gọi là bị nặng,
2 tuần trước con chim e đang thay lông còn ho liên hoàn hơn con anh nhiều trên 10 cái/ 1 lần đó.
Uống mật ong cũng đã thử nhưng ko tác dụng.
Time này ko cho tắm, dùng siro ho PECTOL pha vào nước cho e nó uống, Liều lượng : 1 cống nước chữ tàu thì e sử dụng 1/3 cóng là siro , còn lại là nước. áp dụng khoảng 3 ngày con chim đỡ rất nhiều, 1 tuần hầu như chim hết hẵn, NHớ thay bố lồng thường xuyên + mỗi khi thay thì nhổ 5-8 giọt dầu khuynh diệp vào lồng chùm ủ, mở góc tám giác cho chim thấy đường mà ăn.
Chúc a vui vẻ.

MrCo1982

thank bạn ! mình cũng thấy nó bị hiện tượng này 2 -3 ngày rồi và cho uống mật ong ngâm quất nhưng ko thấy đỡ. chắc phải chuyển sang dùng thuốc siro ...

thaiduykha

bạn thử đập nát vài củ hành bỏ dưới bố lồng trùm kín lại 1 2 ngày xem có giảm ko, nếu không thì bạn lấy si rô ho ích nhi cho vài giọt hòa vào cóng nước uống sẽ hết ngay. Mình đã thử với si rô ích nhi cho 1 chú bị rất nặng giờ đã hết ho rồi.
chúc bạn may mắn
thân ái!

chuột nhắt

bạn lấy củ hành tía dập nát ra quấn vào vải mỏng ròi treo trên nóc lồng cho em nó khoảng 1 tuần là ok.(nhớ là hành khô nhé)