Nhờ anh em tư vấn giúp mình

quocviet1185

Hiện tại mình có nuôi một số chào mào, hằng ngày mình cứ treo các lồng ra cả dàn như vậy (khoảng 10 lồng). Lồng này cách lồng kia khoảng 40cm. Như vậy có sợ chim bị đè nhau không? nhờ anh em tư vấn giúp mình với!

cmtegiac

bạn treo ra phơi nắng hay treo luôn cả ngày như thế. Nếu treo thì nên dùng tờ lịch để ngăn giữa các lồng tránh chim nhìn thấy mặt nhau thường xuyên bạn nhé.

yeuchimhue

treo phơi nắng thì được , còn treo cả ngày thì bạn nên cho 1 em mỗi góc , và ko thấy nhau

tienthuynguyen

Chào mào Thủy Nguyên
nếu bạn để dưới đất (hạ thổ) thì được bạn ah không sao đâu .mình đang nuôi 6 em như vậy đi trường vân chơi ổn định mà mọi người lại không phàn làn ,chim mới cò đau hết đầu .nhớ đuổi mèo nha bạn.

laohacrom

Ko có chổ phải để sát nhau thì bạn nên dùng bìa cac-tông che 2 bên hông ko cho thấy mặt để tránh chim bị lờn mặt ko thèm chơi với nhau ,còn chim bị đè lại thuộc vấn đề khác, ko thấy mặt vẫn đè như thường: đè giọng, thường con chim bị đè thì khó mà nổi đc, phải tìm cách cách ly

caube1002

vấn đề này không sao đâu bạn à, có nhiều bạn nói để tờ lịch để che nhưng theo mình không cần thiết như vậy vì chim nuôi trong 1 nhà chúng nó quen giọng nhau hết rồi, cho dù có ngăn lịch thì nó vẫn không đấu đâu, nếu có đấu thì cũng chỉ tí tẹo thôi, còn chuyện đè chim thì lại khác bạn à, con nào mà già tuổi lồng và căng lửa thì bạn nên trùm áo lồng lại hoặc mở chữ A , nếu treo riêng được thì tốt, còn nếu không thì trùm áo lồng thôi.

vukienvp

Tốt nhất là bạn treo mỗi con một góc. Nếu ko chuyển bớt về nhà mình chăm hộ cho.
Kaka. Chúc dàn chim nhà bạn luôn căng lửa.

linhtay

mình thì cũng ko quan trọng vấn đề treo chim.chim nhà kể cả phơi nắng và treo mình cũng cho nhìn mặt nhau cả ngày,vì theo như n gu ý của mình,con nào đè đc thi sau vài hôm nó đã là "trùm" rồi,đè chán thì thôi,ra giàn nó cứ quen nếp đè đc là đè nên chơi vẫn ok.Còn con nào bị đè,ức chế,mang ra giàn gặp con nào yếu hơn,là nó trút cái ức chế bao ngày vào con đó,nhưng về nhà lại im thin thít khi mà con "trùm" kia quát.Ngay từ đầu,chọn chim là mình cũng lựa những chú có tiềm năng rồi,nên ae khỏi lo chuyện bị đè ở nhà mà xịt ko dám chơi giàn.
Nhà mình hiện tại có 5 e,treo như thế rất ít hót,thậm chí con "trùm" ở nhà là con mộc dở 8 tháng lồng,nhưng mang những con khác ra giàn thì nó lại bộc lộ hết tài năng mà ở nhà mình ko bh đc nhìn thấy,còn con mộc dở đó mang ra chỉ chơi nhấm nhẳng.và theo cách như thế,mình có 2 chú đã mang cờ về cho mình.Tất nhiên phải là do tố chất con chim nữa.
Và 1 điều đăc biệt nữa,với cách treo ntn,nếu ae nào có nhã ý mang chim đến nhà mình chơi thì.... ôi thôi...cả đàn nó nhâu vào mấy chú chim lạ,và có nhiều phen khiến chủ chim phải suy nghĩ khi mang chim đến nhà đấy.
Ý kiến và cách nuôi khác ae của mình chia sẻ.Thân!!!