nhờ các anh chỉ dùm

trungant

tình hình là em đang nuôi 2 e chào mào đã tuyển lựa trong tổng số 5 con mà e đã mua toàn chim 1 đến 2 mùa lông những con chim dỡ e trả lại cho người bán (mua lại từ người quen) 2 e này ban đầu hot được nhưng sau khi về e được 1 tháng thì ít hót, một e hiện đang thay lông và bây giờ thì ko hót luôn em nản quá. Chế độ dinh dưỡng thì sáng cho ăn cào cào, trưa cho tắm trái cây thì theo nguyên tăc 1 ngày trái, 1 ngày quả, bột thì em làm theo công thức của bác Thapphuongkhach lâu lâu cho uống mật ong và vitamin B complet. MONG CÁC BÁC CHỈ GIÁO EM VÔ CÙNG CẢM ƠN Ạ!!!

symphony

Thú Vui Tao Nhã
Chim thay lông thì rất yếu, bạn cho ăn thế là quá tốt rồi, ngoài chế độ dd bạn còn phải cho chim phơi nắng và tắm táp. Mật ong cho uống khi chim mất sức hoặc bị ho, khàn giọng. Bạn nên cho chim ăn ở chế độ dd vừa phải. Con chim chỉ thực sự căng lửa ở một thời điểm nhất định thôi, đó là quy luật của tạo hóa, con người chỉ có tuổi thanh xuân mới xung mãn. Không có con chim nào 365 ngày, ngày nào cũng căng lửa đâu bạn.

th4nqn

Chào Mào Đường Phố
Chim bạn mua của người # về mà sao căng = lúc ở nhà củ nó chứ, trường hợp như bạn ko phải riêng bạn mà rất nhiều đã gặp trường hợp đó rồi.Do nó ko quen nhà,quen chủ,cách chăm sóc... mà bạn phải cho nó thích nghi với chủ mới chứ đừng ép nó qúa nuôi chim cũng cần phải kiên nhẫn hjhj.Còn chim đang thay lông rất yếu ko hót hít thì đúng rồi bạn cứ chăm tốt đi xong lông rồi kết hợp tắm,phơi nắng,dợt là em nó ko phụ bạn đâu hêhê.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
bạn chăm sóc như vậy là tốt rồi! Tắm nắng và nước đầy đủ nhé!

netcom0909

Mình thấy hầu hết các chú chim khi chuyển chủ là thay đổi chế độ dinh dưỡng, cách chăm sóc nên nó thường rớt lông có con thì rớt cả bộ, có con thì chỉ rớt dặm một ít rồi ngưng rớt, sau rớt lông nó mới vào lửa chơi mới dc. Bác cố gắng chờ đợi nhé, hoặc bác tham khảo cách chăm sóc của chủ cũ rồi chăm sóc như vậy thì chim nhanh chơi trở lại hơn.

cmbinhlong

Chào mào tình bạn & tình yêu
cố gắng chăm tốt vào,nó hok phụ lòng của bác đâu.

Tiger lee

www.chaomao.org
Chim thay lông thì rất yếu, bạn cho ăn thế là quá tốt rồi, ngoài chế độ dd bạn còn phải cho chim phơi nắng và tắm táp. Mật ong cho uống khi chim mất sức hoặc bị ho, khàn giọng. Bạn nên cho chim ăn ở chế độ dd vừa phải. Con chim chỉ thực sự căng lửa ở một thời điểm nhất định thôi, đó là quy luật của tạo hóa, con người chỉ có tuổi thanh xuân mới xung mãn. Không có con chim nào 365 ngày, ngày nào cũng căng lửa đâu bạn.
Hương dẫn của bác thật là quá chuẩn.

cmnhatrang

Chào mào & Anh em
tình hình là em đang nuôi 2 e chào mào đã tuyển lựa trong tổng số 5 con mà e đã mua toàn chim 1 đến 2 mùa lông những con chim dỡ e trả lại cho người bán (mua lại từ người quen) 2 e này ban đầu hot được nhưng sau khi về e được 1 tháng thì ít hót, một e hiện đang thay lông và bây giờ thì ko hót luôn em nản quá. Chế độ dinh dưỡng thì sáng cho ăn cào cào, trưa cho tắm trái cây thì theo nguyên tăc 1 ngày trái, 1 ngày quả, bột thì em làm theo công thức của bác Thapphuongkhach lâu lâu cho uống mật ong và vitamin B complet. MONG CÁC BÁC CHỈ GIÁO EM VÔ CÙNG CẢM ƠN Ạ!!!

Chú Symphony có lời comment khá hay, nhưng theo lời chủ thớt nói thì có 1 em khg hót nữa chứ khổng phải không căng lửa, với chế độ ăn như vậy là quá chuẩn rồi chủ thớt tuy nhiên có lẽ theo lời bạn nói thì em khg hót đó có thể bị sốc gì rồi, mình nuôi rất nhìu chim thay lông dù già mùa cách mấy khi thay lông vẫn khg thể yếu lửa như vậy được. Bạn nên làm clip cho AE xem và đanh giá nhé!! Hoặc add nick YM : manly_name trao đổi thêm nhé bạn!!!
ps/ theo kn riêng của mình nếu bạn mua những con đã có mùa lại của các tiệm chim thì cơ hội có 1 em chim tốt là rất ít, vì 1 phần những con khg hay mới thải ra bán vào lại các tiệm chim, hai là phần lớn những con chim có mùa tại cái tiệm chim là hàng dạt từ các mùa chim bổi, má trắng do người bán chim lựa lại tách lồng nuôi rồi bán!!! hoặc nhìu khả năng chim tật lỗi rất nhiu!!!
Chút KN riêng xin chia sẻ cho Ae nào cần nhé!!!

trungant

e xin cam ơn các Bác chắc do em nóng vội quá muốn giục cho nó căng lửa hichic e sẽ làm theo cách của Bác symphony chắc phai mùa lông nữa em mới có chú chim chơi được.

ledinhnhan01

bác chăm ổn rồi , chắc chim mới về nhà mới nên còn bỡ ngỡ , từ từ rồi mấy em nó sẽ quen. chúc bác mau có chim hay