Nhờ các anh em thống nhất các giọng gọi là "LẸO"

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Thật tình là kinh nghiệm nuôi của em còn ít, sự hiểu biết lại còn nông mà mỗi vấn đề thì 09 người 10 ý nên căn bản em thường hay học thành ý thứ 11!

Hiện tại có nhiều vấn đề trong em tương tự như vậy nhưng đặc biệt về vấn đề giọng "Lẹo" thì ở trên em là gây cấn và máu lửa nhất!

Ở Tây Ninh thường có 2 vấn đề giọng "Lẹo" thường được tranh cãi và nhắc đến là:
1. Chim miền ngoài (khác giọng Tây Ninh) được cho là "Lẹo"
2. Chim hót giọng dính (không rời từng âm) cũng được cho là "Lẹo"

Như vậy có đúng không? Hoặc như thế nào là "Lẹo"? Tại sao lại phân biệt "Lẹo" khi em nó vẫn chơi hay?

Nên em mạo muội xin ý kiến góp ý của các anh em có kinh nghiệm!

Em xin chân thành cảm ơn!

netcom0909

bác có thể up mấy em mà bác cho là giọng "lẹo" được ko ? có vẻ như các bác ở TN chủ yếu chơi giọng nhỉ, em thấy các chơi chim đấu thì ko quan trọng điều đó. Theo em thì mỗi vùng có mỗi chất giọng riêng, khi chơi lâu nhiều vùng chim sẽ thấy nhiều cái hay của nó. Còn ý kiến về giọng "lẹo" chắc chờ đợi, a e khác để học hỏi.

tuanvyp

Tôi ♥ Chào mào
2. Chim hót giọng dính (không rời từng âm) cũng được cho là "Lẹo" => theo em là đây!

tuangiadtu

Chào Mào Bồng Lai
Khái niệm này chỉ áp dụng ở Tây Ninh.
Ở QN-Đà Nẵng mình chim sổ giọng càng dài, càng dính vào nhau AE gọi là lua (tức là giọng nó nhanh dính vào nhau) thì nghe tông nó mới đã được :) :)

luongdd

Chào Mào Danh Dự
Miền nam gọi thuyền là ghe, miền bắc gọi ba là bố...... Bác nói theo vùng miền khó hiểu lắm

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
up để học hỏi thêm nè

cái này mới nghe.các già làng...?!

her her mình chưa nghe đến cái từ lẹo này !

Miền nam gọi thuyền là ghe, miền bắc gọi ba là bố...... Bác nói theo vùng miền khó hiểu lắm

cái này mới nghe nè , lẹo hihihihihih

Dạ! Em kết mấy anh này vì không phân biệt giọng nè! Theo em hiểu từ "Lẹo" ở đây trong từ Dính Lẹo! Nhưng không biết đúng không?! Nhưng một số người lại cho giọng miền ngoài cũng "Lẹo"! Đó em thật sự không hiểu chính xác giọng Lẹo nó thế nào mà lại phân biệt và kỳ thị!

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
2. Chim hót giọng dính (không rời từng âm) cũng được cho là "Lẹo" => theo em là đây!
Bác nói cũng hơi đúng ý em! Nhưng hỏi thật Bác Tuấn có phân biệt kỳ thị nó không?
bác có thể up mấy em mà bác cho là giọng "lẹo" được ko ? có vẻ như các bác ở TN chủ yếu chơi giọng nhỉ, em thấy các chơi chim đấu thì ko quan trọng điều đó. Theo em thì mỗi vùng có mỗi chất giọng riêng, khi chơi lâu nhiều vùng chim sẽ thấy nhiều cái hay của nó. Còn ý kiến về giọng "lẹo" chắc chờ đợi, a e khác để học hỏi.

P/s Bác netcom0909! Clip con này được cho là giọng "Lẹo" đó bác!

vuthiyennhi

Giọng lẹo theo mình được biết đó là hót lai với giọng khác không đúng với giọng nơi con chim đó sinh sống, từ Lẹo đó là do mỗi vùng miền có cách gọi khác nhau thôi nhưng thực chất nó có ý nghĩa giống nhau hết. lẹo>>lai>>lạc giọng.
Vài lời 8 tí không đúng các bậc cao nhân chỉ dạy thêm.
Thân ái !

axnzonegold

Quản lý nhiều BOX
Khái niệm này chỉ áp dụng ở Tây Ninh.
Ở QN-Đà Nẵng mình chim sổ giọng càng dài, càng dính vào nhau AE gọi là lua (tức là giọng nó nhanh dính vào nhau) thì nghe tông nó mới đã được :) :)

Trên em, giọng chim Miên (Campuchia) dính nhau nhiều như giọng anh tả luôn đó anh Tuấn! Nhưng Nghe tới chim Miên là người ta định ninh nó "Lẹo" không cần phải đợi tới nghe!