Nhờ các anh tư vấn giúp.

veston90

E cũng chỉ mới tập chơi chào mào,mê cũng vì tiếng hót.E vừa chọn 1 em bổi về,phải nói là nhảy tung lồng.E đang ép dạn cho chim,khổ nỗi hình như bây giờ chú lại bắt đầu thay lông,e không rành lắm về chào mào nên cần các anh tư vấn giúp giai đoạn này e phải trị thế nào :).Có anh em nào ở SG thì pm cho e yahoo hay sđt,lúc rảnh em mời cafe học hỏi kinh nghiệm.Xin cám ơn cả nhà.

7love

nếu chim đang thay lông thì bạn nên trùm kín cho ăn nhiều hoa quả. chim thay lông xong thì mới nghĩ đến việc thuần bạn ah. chúc bạn thành công.

mega

Xin chào bác, e cũng mới chơi chào mào nhưng có 1 cách thuần chim bổi , e thấy hay vì e đã dùng cách này thuần dc 1 e và đang thuần 2 e nữa. Chim thay lông là lúc nó yếu nhất và cần bổ sung chất dinh dưỡng nhất và cần con người nhất, Hằng ngày bác chùm kín 3 phần lồng, bổ sung trái cây nhưng bác chỉ cho 1 lượng nhất định thôi đủ nó ăn 2 miếng thôi cho nó thèm :p , bác nên thử vài loại trái cây xem nó thích loại nào nhất rồi dùng loại đấy cho ăn thường xuyên , mồi lần cho ăn 1 ít ,ngày cho ăn vài lần ( nếu có thời gian làm dc nhiều thì càng tốt ) Bác nên để ít trái cây đó gần cửa lồng rồi bác lùi lại vài bước chân ,vẫn để nó nhìn thấy bác . Nếu bác thấy nó giám ăn rồi thì tốt, cứ tầm 30p 1h hay 2h sau bác lại cho ăn như vậy, mồi tươi cg làm thế. Làm kiểu này là để nó biết nó cần mình và có mh thì nó sẽ dc ăn uống sung sướng. Bác cứ làm như vậy hằng ngày cho tắm táp đều đặn, khi tắm bác nên giữ khoảng cách vài bước chân, nó nhìn thấy bác mà vẫn giam tắm bt là ok. Nếu thấy nó đỡ sợ thì bác lại gần dần dần. E cg làm như vậy từ lúc chim e bắt đầu thay lông đến nay khi sắp xong lông thì chim đã rất dạn. Nhưng chỉ dạn với mh e thôi ( còn vs người khác e chắc chắn sẽ dạn nhanh thôi). Đấy là cách e thuần chim, mong các bác đừng ném gạch vì có chút kinh nghiệm. thân

sinzum

Chúc bác thành công. Cố gắng đừng nản vì e nó nhát người và chưa chịu hót nhé. khi nó dạng người và chịu hót thì công sức của bác sẽ được đền đáp xứng đáng đó. Còn nếu thấy lâu quá thì mua thêm 1 em thuộc dạng người chịu hót về nuôi. hihihihi.

bongdemsg

cách của em thì.
lựa con bổi ưng ý sau đó mua lồng vuông 30cm,30cm thôi loại này em tự làm hjhj
2 cống 1 cầu.chú ý là khoản cách 2 nan là 0.5 cm để em nó ko tự làm bể đầu mất sức.tránh tình trạng để chim quá suy nhé sao này khó vực em nó lên lắm.
treo ở nơi nhìu ngươi qua lại,xe cộ nhìu nhất. sau 1 thời gian quan sát thấy em nó ít nhảy,hơi đứng lồng (trong thời gian này em chỉ cho ăn cám bavi xin với ít trái cây thôi ko cần tắm nhé.) nhanh thì 4th lâu thì 6th em nó sẽ đứng lồng.
qua giai đoạn này em cho nó ra lồng 60hay 64 gì đó bố trí 2,3 cầu.lúc này em thúc cám làm,mồi tươi,trái cây ngon,cho tắm cùng với mấy con đã thuần kèm đi dợt lai rai. sau khi thay lông mùa đầu tiên đảm bảo em nó sẽ đứng lồng qua mùa lông 2 là có con chim chiến rùi.

còn việc chim thay lông thì bác cứ trùm lại cho ăm cào cào, trứng kiến là ok. lúc ra lông là lúc chim ngủ.

chúc bác thành công nhé.thân bongdemsg

chaomaobt

Chào Mào Bình Thạnh
E cũng chỉ mới tập chơi chào mào,mê cũng vì tiếng hót.E vừa chọn 1 em bổi về,phải nói là nhảy tung lồng.E đang ép dạn cho chim,khổ nỗi hình như bây giờ chú lại bắt đầu thay lông,e không rành lắm về chào mào nên cần các anh tư vấn giúp giai đoạn này e phải trị thế nào :).Có anh em nào ở SG thì pm cho e yahoo hay sđt,lúc rảnh em mời cafe học hỏi kinh nghiệm.Xin cám ơn cả nhà.

Vần đề này đã có nói nhiều trên dd nên mình không nói nữa, bạn tìm đọc lại nhé.

Nếu bạn gần khu vực Bình Thạnh thì xin mời ra CLB Dương Phúc 220 Đinh Bộ Lĩnh, P.26, Bình Thạnh để giao lưu chim chào mào vào các ngày 3,5,7,CN hàng tuần. Yh chat: choethan

Pleikupho

mình thì mua cái lồng sắt loại tròn 56 nan về cuốn băng keo 1/3 lồng trên rồi thả e nó vào. mấy ngày đầu đậy 1/2 áo lồng, 3 ngày sau mở hoàn toàn, đừng treo gần người quá, dần dần rút ngắn khoảng cách nhé cho e nó phơi nắng và tắm hàng ngày chim sẽ mau dạn, tuyệt đối ko thay trái cây, thức ăn, nước uống khi e nó trong lồng nhé, phải cho qua lồng tắm rồi làm gì thì làm, ko nên ép nó quá lồng tắm bằng cách xua đuổi hay lùa, tạo 1 thói quen khi mở cừa lồng nuôi và lồng tắm thì nó tự qua. chúc bạn mau thuần chim dc nhé ^^
Nôi bổi thì tùy con thôi có con dạn người ngay sau 1 2 mùa thay lông , có con thì 2 mùa vẫn nhảy lắm. cố gắng đừng nãn, bạn cứ thuần tầm 5 6 tháng thì chim bắt đầu có thái độ và chịu hót rồi

N

namkiet

Guest
Theo mình bạn cứ nhốt lồng nào bạn thích, mình ở Huế thì hay nhốt lồng vuông 35 x 35 cm có cầu phụ ép bổi, cho nó tắm 2 ngày 1 lần, cám nước trái cây đầy đủ không cần phơi nắng đâu nhé. Tắm xong trùm áo lồng chữ A treo nơi yên tĩnh rồi chờ nó thay lông xong hãy chơi, đừng vội vàng nhé.
Thân

xyz_badboy_xyz

Ngọc Thụ Lâm Phong
lồng sắt thì mình nghĩ là k nên vì 1 số khe tiếp nối của lồng dễ kẹt móng chân chim dẫn tới mất móng và thời tiết mùa này cũng lạnh nữa. Ngoài ra mình để ý chim nuôi lồng sắt dể có hiện tượng bám nóc hơn là lông vuông hay mây tròn.

veston90

cám ơn các bác nhiều,e giờ cứ đóng kín áo lồng,mà ngặt nỗi nhiều lúc thay nước hay thêm thức ăn vẫn phải mở,nó lại càng nhảy loạn,khổ thế.Cứ thế này đợi đến lúc thay xong lông với ép thuần thì chắc cũng cả năm :rolleyes:.Em chả ngại,chỉ sợ ko có kinh nghiệm lại làm hỏng chim.

laohacrom

Có 2 lựa chọn cho bạn :
1. Chim dạn mà lông hư gãy
2. Chim lông lá đẹp mà nhát
He he ...dễ chọn rồi phải ko ? mềnh thì chọn cái 2.
Chim đang rụng lông thường rất yếu, nhảy ít, giai đoạn này bạn nên tiếp xúc gần cho em nó làm quen 1 tí, khi chim bắt đầu ra lông thì cực kỳ cẩn trọng đặc biệt khi lông đuôi bắt đầu nhú ra vì rất dễ gãy, trùm lồng chữ A để chổ yên tĩnh, hạn chế làm chim hoãng sợ tối đa, khi bắt buộc phải cho chim tắm thì vẫn trùm áo lồng đi ra lồng tắm, đứng sau lồng vói tay mở cửa lồng tắm cho em nó nhảy sang, nhanh tay đóng cửa lồng tắm lại rồi đi thụt lùi, mục đích ko để em nó thấy người mà nhãy loạn làm hư lông. Tranh thủ vệ sinh lồng thay nước,cám, trái cây ,châu chấu ,trùm áo lồng trước khi sang em nó về lồng lại, đem treo chổ thoáng yên tĩnh ko cần phơi nắng, chim sẽ đổ lông và thay lông nhanh hơn. Một ngày cho tắm 1 lần nếu thời tiết ko quá lạnh. Khi lông đuôi dài > 4cm bạn tập cho em nó dạn dần bằng cách mở áo lồng rộng hơn, đút châu chấu cho ăn hằng ngày, treo chổ nhiều người qua lại, phơi nắng sớm. Ko gì sướng bằng nuôi bổi khi em nó thay lông, chim rất nhanh dạn, chỉ cần 1 mùa nếu chăm và tập dợt đúng cách và em nó ko phải thuộc dạng quá già rừng thì xong lông có thể đi dợt chim đc rồi.

Pleikupho

Có 2 lựa chọn cho bạn :
1. Chim dạn mà lông hư gãy
2. Chim lông lá đẹp mà nhát
He he ...dễ chọn rồi phải ko ? mềnh thì chọn cái 2.
Chim đang rụng lông thường rất yếu, nhảy ít, giai đoạn này bạn nên tiếp xúc gần cho em nó làm quen 1 tí, khi chim bắt đầu ra lông thì cực kỳ cẩn trọng đặc biệt khi lông đuôi bắt đầu nhú ra vì rất dễ gãy, trùm lồng chữ A để chổ yên tĩnh, hạn chế làm chim hoãng sợ tối đa, khi bắt buộc phải cho chim tắm thì vẫn trùm áo lồng đi ra lồng tắm, đứng sau lồng vói tay mở cửa lồng tắm cho em nó nhảy sang, nhanh tay đóng cửa lồng tắm lại rồi đi thụt lùi, mục đích ko để em nó thấy người mà nhãy loạn làm hư lông. Tranh thủ vệ sinh lồng thay nước,cám, trái cây ,châu chấu ,trùm áo lồng trước khi sang em nó về lồng lại, đem treo chổ thoáng yên tĩnh ko cần phơi nắng, chim sẽ đổ lông và thay lông nhanh hơn. Một ngày cho tắm 1 lần nếu thời tiết ko quá lạnh. Khi lông đuôi dài > 4cm bạn tập cho em nó dạn dần bằng cách mở áo lồng rộng hơn, đút châu chấu cho ăn hằng ngày, treo chổ nhiều người qua lại, phơi nắng sớm. Ko gì sướng bằng nuôi bổi khi em nó thay lông, chim rất nhanh dạn, chỉ cần 1 mùa nếu chăm và tập dợt đúng cách và em nó ko phải thuộc dạng quá già rừng thì xong lông có thể đi dợt chim đc rồi.
bạn thử cách cuốn băng keo của e xem thử 1 con bổi nhé, đầu ko toát, đuôi ít hư, chim mau đứng. mình nói thật chứ ko phét nhé, đuôi gãy hư nhiều hay ít còn tùy con, có con chim thuần nhưng vẫn ko biết giữ lông đâu